Ahmednagar CityAhmednagar NewsBreakingLifestyleMaharashtraSpacial

मुलीच्या लग्नामध्ये पाहिजे खूप सारे सोने? तर मग ‘हे’ करा

अहमदनगर Live24 टीम,28 सप्टेंबर 2020 :-  काल Daughters Day होता. बऱ्याच पालकांचे लक्ष मुलींच्या भविष्य उज्वल करण्यासाठी लागून असते. जर तुम्हालाही अशी चिंता वाटत असेल तर अशी योजना बनवा जेणेकरुन तुमची मुलगी मोठी होईल तेव्हा तिचे भविष्य चांगले होईल.

आजकाल सोने दर वाढत आहे, जर तो सतत वाढत असेल तर आजच्या 15 किंवा 20 वर्षांनंतर आपण कदाचित या मुलीच्या लग्नाची आवश्यकता असणारे सोने देखील विकत घेऊ शकणार नाही. अशा परिस्थितीत आपण आजपासून त्यासाठी योजना आखणे महत्वाचे आहे. आज मुलीच्या लग्नासाठी थोडीशी गुंतवणूक होईल. आपण, जर दरमहा काही हजार रुपये गुंतवले गेले, तर आपणास खूप सारे सोने भविष्यात मिळेल. गोल्ड म्युच्युअल फंडाच्या प्रमुख योजना कोणत्या आहेत हे देखील जाणून घेऊयात –

दरमहा 1 ग्रॅम सोने खरेदी करा :- देशातील गोल्ड ईटीएफ आणि गोल्ड म्युच्युअल फंड महिन्यास 1 ग्रॅम सोने गुंतवणूक करण्याची संधी देतात. ही संपूर्ण प्रणाली ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन पूर्ण केली जाऊ शकते. जर आपण असे गृहीत धरले की आपल्या मुलीचे वय सध्या 1 वर्ष आहे आणि 20 वर्षे गुंतवणूक करण्याची योजना आहे. जर दरमहा फक्त 1 ग्रॅम सोनं विकत घेतलं असेल तर 20 वर्षात आपल्याकडे 240 ग्रॅम सोनं असेल. दुसरीकडे, जर तुमची मुलगी 5 किंवा 10 वर्षांची असेल तर आपण त्यानुसार योजना आखू शकता.

ऑफलाइन सोने कसे खरेदी करावे ते जाणून घ्या :- देशात खूप म्युच्युअल फंड कंपन्या आहेत. या कंपन्या गोल्ड ईटीएफ आणि गोल्ड म्युच्युअल फंड योजना चालवतात. या कंपन्या आपल्याला ऑनलाइन आणि ऑफलाइन दोन्ही प्रकारात सोने खरेदी करण्याची संधी देतात. आपल्याला हे सोने ऑफलाइन खरेदी करायचे असल्यास आपल्याला एजंटची मदत घ्यावी लागेल.हे म्युच्युअल फंड एजंट आपल्याला मदत करेल. तुम्हाला एक फॉर्म भरावा लागेल, तसेच एक व्यवस्थित गुंतवणूक योजना म्हणजेच तुम्हाला दरमहा किती पैसे गुंतवावे लागतील यासाठी एसआयपी फॉर्म. यानंतर, आपली नमूद केलेली रक्कम आपल्या बँक खात्यातून दरमहा निघून जाईल आणि या रकमेचे सोने आपल्याला वाटप केले जाईल.

ऑनलाइन सोने कसे खरेदी करायचे ते आता जाणून घ्या :- ऑनलाइन सोन्याच्या गुंतवणूकीसाठी बहुतेक म्युच्युअल फंड कंपन्यांकडे ही सुविधा आहे. आपण याचा दोन प्रकारे फायदा घेऊ शकता. एकामध्ये आपण हे आपल्या शेअर ब्रोकरद्वारे करू शकता. तुमचे डिमॅट खाते येथे तुम्हाला सोने वाटप केले जाईल. दुसरा मार्ग म्हणजे थेट योजनेद्वारे. देशातील प्रत्येक म्युच्युअल फंड कंपनी थेट योजना देते.

यासाठी तुम्हाला त्या म्युच्युअल फंड कंपनीच्या वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल. थेट गुंतवणूकीचा पर्याय तिथे उपलब्ध असेल. येथे आपल्याला आपला तपशील आणि बँक तपशील प्रविष्ट करुन गुंतवणूक करण्याची संधी मिळेल. सिस्टीमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन अर्थात एसआयपीचा एक पर्याय देखील असेल. या पर्यायामध्ये तुम्हाला दरमहा गुंतवणूक करावी लागेल. नंतर दरमहा हे पैसे सोन्याच्या रूपात गुंतविले जातील.

सिस्टेमेटिक इन्वेस्टमेंट प्लान अर्थात एसआयपी म्हणजे काय ? :- सिस्टेमेटिक इन्वेस्टमेंट प्लान (एसआईपी) हा म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये गुंतवणूक करण्याची एक महत्वाची पद्धत आहे. आपल्याकडे दरमहा फक्त एकदाच गुंतवणूक करण्याचा किंवा विशिष्ट तारखेला विशिष्ट रक्कम गुंतवणूकीचा पर्याय आहे.

प्रत्येक महिन्यासाठी गुंतवणूकीच्या पर्यायांना सिस्टीमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन असे म्हणतात. एकदा एसआयपी सुरू झाल्यावर आपल्याला पाहिजे तेव्हा ते बंद देखील करू शकता. या व्यतिरिक्त आपण एसआयपी रक्कम कमीतकमी किंवा जास्तीतजास्त वाढवू शकता. या सुविधांमुळे गुंतवणूकदारांना सिस्टीमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन फार आवडतो.

जाणून घ्या टॉप गोल्ड म्यूचुअल फंड स्कीम :-

  • -इंवेसको इंडिया गोल्ड म्यूचुअल फंडाने 1 वर्षात 31.35% परतावा दिला आहे.
  • – एचडीएफसी गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 31.08% परतावा दिला आहे.
  • – एसबीआय गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 30.79% परतावा दिला आहे.

आणखी टॉप 3 गोल्ड म्यूचुअल फंड स्कीम :-

  • – कोटक गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 30.50% परतावा दिला आहे.
  • – निप्पॉन इंडिया गोल्ड सेव्हिंग म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 30.47% परतावा दिला आहे.
  • – अ‍ॅक्सिस गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 30.12% परतावा दिला आहे.

जाणून घ्या आणखी 4 टॉप गोल्ड म्यूचुअल फंड स्कीम

  • – क्वांटम गोल्ड सेव्हिंग म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 30.06% परतावा दिला आहे.
  • – आयसीआयसीआय प्रू रेग्युलर गोल्ड सेव्हिंग म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 29.43% परतावा दिला आहे.
  • – एबीएसएल गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 28.96% परतावा दिला आहे.
  • -आयडीबीआय गोल्ड म्युच्युअल फंडाने 1 वर्षात 21.98% परतावा दिला आहे.

टीपः हे रिटर्न 25 सप्टेंबर 2020 च्या एनएव्हीच्या मोजणीवर आधारित आहे.

गुंतवणूकीसाठी सोने खरेदी करा, ज्वेलरी नको :- जर तुम्हाला सोन्यात गुंतवणूक करायची असेल तर फिजिकल गोल्ड खरेदी चांगली आहे. सामान्यत: लोक अनेक जण फिजिकल गोल्डऐवजी दागिने खरेदी करण्यास प्राधान्य देतात. ही चांगली गुंतवणूक पद्धत नाही.

ज्वेलर चार्ज किंवा विक्री करण्याव्यतिरिक्त काही चार्ज यावर आकाराला जातो त्यामुळे ही गुंतवणूक फायद्याची ठरत नाही. सोन्याची नाणी सोन्याच्या फिजिकल गुंतवणूकीसाठी उपलब्ध आहेत. त्यामध्ये हळू हळू गुंतवणूक केल्यास लग्न किंवा इतर समारंभासाठी चांगले सोने गोळा केले जाऊ शकते.

सोने खरेदी करण्याचा हा मार्ग देखील आहे :- देशातील बरेच ज्वेलर्स गोल्ड सेव्हिंग स्कीम चालवतात. या योजनांमध्ये, दरमहा ज्वेलर्सकडे एक विशिष्ट रक्कम जमा करावी लागते. नंतर ज्वेलर या पैशाच्या बदल्यात ग्राहकांना सोने देतात. ज्वेलर्स अशा सोने बचत योजनेत लोकांना चांगली ऑफर देतात, ज्यामुळे ही योजना आकर्षक बनते. अशा परिस्थितीत ज्वेलर्सच्या सोन्याच्या बचत योजनेविषयी संपूर्ण माहिती देण्याचा सल्ला दिला जातो.

प्रत्येक ज्वेलर्सच्या योजनेत फरक असतो. काही ज्वेलर्स 10 महिन्यांसाठी अशा योजना चालवतात, तर काही ज्वेलर्स 12 ते 13 महिन्यांच्या योजना चालवतात. अशा परिस्थितीत या योजनांमध्ये काही पैसे गुंतवणे चांगले. अशा योजनेत, शेवटचा हप्ता सहसा ज्वेलर्सद्वारे जमा केला जातो, तर काही ज्वेलर्स सूट देतात. अशा परिस्थितीत या योजना खूप फायदेशीर ठरतात.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button