MaharashtraMoney

मोठी बातमी! आरबीआयकडून ‘ह्या’ बँकेचा परवाना रद्द ; यात तुमचे खाते तर नाही ना?

अहमदनगर Live24 टीम, 12 जानेवारी 2021 :-रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) उस्मानाबाद च्या वसंतदादा नागरी सहकारी बँकेचा महाराष्ट्रातील बँकिंग व्यवसाय करण्याचा परवाना रद्द केला आहे.

याबाबत दिनांक 11 जानेवारीस आदेश काढून याच तारखेपासून ते अंमलबजावणी करण्याचे निर्देशही सहकार विभागाला देत अवसायक नेमण्यास सांगितले आहे. रिझर्व्ह बँकेने म्हटले आहे की, बँक सध्याच्या ठेवीदारांचे संपूर्ण पैसे सध्याच्या आर्थिक परिस्थितीनुसार परत करू शकणार नाही.

म्हणूनच त्याचा परवाना रद्द करण्यात आला आहे. सहकारी बँकेचा परवाना रद्द झाल्यामुळे आणि तरलता रद्द झाल्याने वसंतदादा नागरी सहकारी बँकेच्या ठेवीदारांना पैसे परत करण्याची प्रक्रियाही सुरू केली जाईल, असे केंद्रीय बँकेने म्हटले आहे. 99 टक्के ठेवीदारांना पैसे परत मिळतील- रिझव्‍‌र्ह बँकेने असे म्हटले आहे की,

लिक्विडेशननंतर ठेवी विमा आणि पत गॅरंटी कॉर्पोरेशनचे ठेवीदार पाच लाख रुपयांपर्यंतची रक्कम मिळण्यास पात्र ठरतील. अशा प्रकारे, सहकारी बँकेच्या 99 टक्क्यांहून अधिक ठेवीदारांना संपूर्ण रक्कम परत मिळेल. सहकारी बँकेचा परवाना सोमवारी रद्द झाल्याचे समजले जाईल. यानंतर सहकारी बँक ऑपरेट करू शकणार नाही.

पाच लाखांपर्यंतची रक्कम सुरक्षित :- कोणत्याही बँकेच्या ठेवीवर बँकेच्या प्रत्येक ठेवीदाराची 5 लाख रुपयांपर्यंतची रक्कम सुरक्षित असते. म्हणजेच तितकी रक्कम ठेवीदाराला दिली जाते, जरी कितीही रक्कम बँकेत तुम्ही जमा केली असेल तरीही.

5 लाखांपर्यंत ठेवी सुरक्षित ठेवण्याची हमी डिपॉजिट इंश्योरेंस एंड क्रेडिट गारंटी कॉरपोरेशन (DICGC) कडून आहे. त्यात असेही म्हटले आहे की, सहकार आयुक्त आणि सहकारी संस्था निबंधक (आरसीएस) यांना आदेश जारी करण्यासाठी आणि बँकेचा व्यवसाय एकत्रित करण्यासाठी लिक्विडेटरची नेमणूक करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. वसंतदादा बँकेवर 2017 मध्ये आरबीआयने सर्वप्रथम कारवाई करून नवीन ठेवी स्वीकारण्यास बंदी घातली होती.

तसेच हजारो ठेवीदारांना केवळ 1 हजार रुपये प्रमाणे ठेवी परत केल्या जात होत्या. तसेच बँकेला प्रत्येक वेळी 6 महिन्याच्या मुदतीवर वसुली करून बँकेचा कारभार स्वीकारण्यास संधी दिली होती. परंतु, व्यवहारात सुधारणा न झाल्याने अखेर आरबीआयने सोमवारी ही कारवाई केली आहे.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button