गेल्या काही दिवसांत चांदीच्या बाजारात एक वेगळीच चकाकी दिसून आली आहे. पारंपरिकपणे सोन्याला अधिक महत्त्व दिलं जात असलं, तरी आता गुंतवणूकदारांचा कल चांदीकडे वळलेला दिसतोय. विशेष म्हणजे, चांदीने केवळ गुंतवणुकीच्या दृष्टीने नव्हे, तर औद्योगिक उपयोगासाठीही स्वतःचा ठसा उमटवायला सुरुवात केली आहे. त्यामुळेच तिच्या किमती एकदम उसळी मारून वर गेल्या आहेत आणि देशभरात चर्चेचा विषय बनल्या आहेत.

दिल्लीसारख्या मोठ्या सराफा बाजारात चांदीच्या दरात एकाच वेळी तब्बल 5,000 रुपयांची वाढ झाली आणि ती 1,15,000 रुपये प्रति किलो या ऐतिहासिक उच्चांकी पातळीवर पोहोचली. ही वाढ केवळ देशातच नाही, तर आंतरराष्ट्रीय पातळीवरही जाणवू लागली आहे. जगभरात चांदी सध्या मागील 14 वर्षांतील सर्वोच्च भावात व्यवहारात येत आहे, हे विशेष लक्षात घेण्याजोगं आहे.
औद्योगिक क्षेत्रातील वाढती मागणी
या वाढीच्या मुळाशी जर काही कारण असेल, तर ते म्हणजे औद्योगिक क्षेत्रातील वाढती मागणी. सौरऊर्जा निर्मितीसाठी लागणाऱ्या पॅनेल्स, इलेक्ट्रिक वाहनं, सेन्सर्स, आणि विविध उच्च तंत्रज्ञानात चांदीचा मोठ्या प्रमाणावर वापर होत आहे. हे तंत्रज्ञान जितकं पुढे जाईल, तितकी चांदीची आवश्यकता वाढणार आणि अर्थातच तिच्या किंमतीही. त्यामुळे केवळ सौंदर्यासाठी नव्हे, तर तांत्रिक दृष्टिकोनातूनही चांदी एक अनमोल धातू बनू लागली आहे.
बाजाराचा मूळ नियम म्हणजे मागणी जितकी वाढेल, तितकी किंमतही चढणार. चांदीच्या बाबतीत हीच गोष्ट प्रकर्षाने लागू होते. गुंतवणूकदारांचा विश्वास सध्या चांदीवर अधिक आहे आणि त्याचा परिणाम म्हणून चांदीवर आधारित ईटीएफ्समध्ये मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक केली जात आहे. ही वाढत्या विश्वासाचीच खूण आहे.
अमेरिकेतील टॅरिफ वॉर
अमेरिकेतील टॅरिफ वॉरमुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेमध्ये अस्थिरता निर्माण झाली आहे. अशा वेळी सुरक्षित गुंतवणुकीचा पर्याय म्हणून लोक सोनं आणि चांदी यांच्याकडे वळतात. पण चांदीला यामध्ये आणखी एक फायदा आहे. ती केवळ गुंतवणुकीपुरती मर्यादित नाही, तर ती भविष्यातील तंत्रज्ञानाचा कणा ठरतेय.
विशेष म्हणजे, चांदीच्या खाणकामाची गती मात्र मागणीच्या तुलनेत फारशी वेगवान नाही. म्हणजेच गरज वाढते आहे, पण पुरवठा मर्यादित राहतो आहे. हीच विसंगती तिच्या किमतींना अधिक गती देते आहे. त्यामुळेच आजच्या घडीला चांदी केवळ एका धातूपेक्षा जास्त आहे. ती एक आर्थिक संधी, तांत्रिक गरज आणि सुरक्षित गुंतवणुकीचा भक्कम पर्याय ठरते आहे.