Ahilyanagar News: श्रीगोंदा- तालुक्यातील शेतकऱ्यांना मे २०२५ मध्ये आलेल्या पूर्व मोसमी पावसाने मोठा दिलासा मिळाला आहे. पाण्याच्या कमतरतेमुळे करपू लागलेली ऊस आणि फळबागांना या पावसाने नवसंजीवनी दिली आहे. तालुक्यातील अकरा महसूल मंडळांमध्ये सरासरी ११७ मिलिमीटर पाऊस नोंदवला गेला असून, कोळगाव मंडळात सर्वाधिक, तर लोणी व्यंकनाथ मंडळात सर्वांत कमी पाऊस झाला.
खरीप हंगामाच्या तोंडावर पडलेला हा पाऊस शेतकऱ्यांसाठी तारणहार ठरला असला, तरी काही ठिकाणी वादळी वाऱ्यासह पावसामुळे कांदा, उन्हाळी भाजीपाला आणि आंबा पिकांचे किरकोळ नुकसान झाले आहे. कुकडी प्रकल्पाच्या लाभक्षेत्रात पाण्याची तीव्र टंचाई जाणवत असताना, या पावसाने शेतकऱ्यांना आशेचा किरण दाखवला आहे.

पाणीटंचाई आणि शेतीवरील परिणाम
श्रीगोंदा तालुक्यातील आढळगाव परिसरात कुकडी प्रकल्पाच्या गत आवर्तनात वितरीका क्रमांक १२, १३ आणि १४ च्या लाभक्षेत्रातील शेतीला पाणी मिळाले नव्हते. यामुळे ऊस, फळबागा आणि उन्हाळी पिके पाण्याअभावी जळून चालली होती. शेतकऱ्यांनी मोठ्या कष्टाने वाढवलेल्या फळबागा काढून टाकण्याची वेळ आली होती, तर सुकलेल्या ऊस शेतीची अवस्था दयनीय झाली होती.
मे महिन्यात उन्हाचा तडाखा वाढत असताना पाण्याची तीव्र टंचाई निर्माण झाली होती, ज्यामुळे शेतकऱ्यांमध्ये हवालदिल भावना पसरली होती. या पाणीटंचाईमुळे शेतीसह शेतकऱ्यांचे आर्थिक नुकसान होण्याची भीती होती. कुकडी प्रकल्पावरील अवलंबित्वामुळे पाण्याच्या नियोजनात अडचणी येत होत्या, ज्याचा थेट परिणाम शेतीवर दिसून आला.
पूर्व मोसमी पाऊस
मे २०२५ मध्ये गेल्या पाच दिवसांपासून श्रीगोंदा तालुक्यात पूर्व मोसमी पावसाने हजेरी लावली, ज्यामुळे शेतकऱ्यांना मोठा दिलासा मिळाला. तालुक्यातील अकरा महसूल मंडळांमध्ये सरासरी ११७ मिलिमीटर पाऊस नोंदवला गेला, जो मे महिन्यासाठी सरासरी २३.४ मिलिमीटर पावसापेक्षा पाचपट जास्त आहे. कोळगाव मंडळात सर्वाधिक पाऊस झाला, तर लोणी व्यंकनाथ मंडळात सर्वांत कमी पाऊस नोंदवला गेला.
या पावसामुळे सुकलेल्या ऊस शेतीला पुन्हा पालवी फुटण्याची आशा निर्माण झाली आहे, तर फळबागांना जीवदान मिळाले आहे. पाण्याच्या कमतरतेमुळे नष्ट होण्याच्या मार्गावर असलेल्या पिकांना या पावसाने नवसंजीवनी दिली आहे. हा पाऊस खरीप हंगामाच्या तयारीसाठीही उपयुक्त ठरला आहे, कारण जमिनीत आर्द्रता निर्माण झाल्याने पेरणीपूर्व कामे सुलभ झाली आहेत.
शेतकऱ्यांचे नुकसान तर काही ठिकाणी दिलासा
पूर्व मोसमी पावसाने शेतकऱ्यांना दिलासा दिला असला, तरी वादळी वाऱ्यासह पडलेल्या पावसामुळे काही ठिकाणी किरकोळ नुकसान झाले आहे. कांदा, उन्हाळी भाजीपाला आणि आंबा पिकांचे काही प्रमाणात नुकसान नोंदवले गेले आहे. वादळी वाऱ्यामुळे काही ठिकाणी झाडांच्या फांद्या तुटल्या, तर काही शेतांमध्ये पाणी साचल्याने पिकांना हानी पोहोचली. तरीही, या नुकसानीपेक्षा पावसाचे फायदे अधिक असल्याचे शेतकऱ्यांचे मत आहे.
प्रभारी तालुका कृषी अधिकारी शशिकांत गांगर्डे यांनी सांगितले की, हा पाऊस पाणीपातळी कमी झालेल्या भागांसाठी दिलासादायक ठरला आहे, परंतु वादळी वाऱ्यामुळे झालेल्या नुकसानीकडेही लक्ष देणे गरजेचे आहे. शेतकऱ्यांना पुढील हवामान अंदाजांचा विचार करून शेती नियोजन करावे लागेल.