Ahilyanagar News: अहिल्यानगर- जिल्ह्यात गेल्या पंधरा दिवसांपासून पावसाने घेतलेली उघडीप बुधवारी (दि. ११ जून २०२५) संपुष्टात आली. जोरदार वादळी वाऱ्यासह आलेल्या पावसाने नगर शहर आणि परिसरात हजेरी लावली. या पावसामुळे शहरातील रस्त्यांवर पाणी साचले, झाडे उन्मळून पडली आणि काही ठिकाणी घरांचे पत्रे उडाले.
मे महिन्यातच अवकाळी पावसाने जिल्ह्यात सरासरीच्या ५० टक्के पाऊस पाडला होता. सध्या खरीप हंगामाच्या पेरणीच्या तयारीत असलेल्या शेतकऱ्यांना या वादळी पावसामुळे पिकांचे नुकसान सहन करावे लागले आहे. हवामान खात्याने १३ आणि १४ जून रोजीही मुसळधार पावसाचा अंदाज वर्तवला असून, यलो अलर्ट जारी केला आहे.

वादळी पावसाचा तडाखा
बुधवारी सायंकाळी आठच्या सुमारास अहिल्यानगर शहर आणि परिसरात जोरदार वादळी वाऱ्यासह पावसाला सुरुवात झाली. यापूर्वी मे महिन्यात झालेला अवकाळी पाऊस हा प्रामुख्याने वाऱ्याशिवाय होता. मात्र, या वेळी वादळी वाऱ्यामुळे परिस्थिती गंभीर बनली. पावसामुळे शहरातील रस्त्यांवर पाणीच पाणी झाले, तर अनेक ठिकाणी झाडे उन्मळून पडली. काही भागात घरांवरील टिनपत्रे उडाल्याने नागरिकांची धांदल उडाली. रात्री उशिरापर्यंत कमी-अधिक प्रमाणात पाऊस सुरू होता, ज्यामुळे जनजीवन विस्कळीत झाले. या पावसामुळे विशेषतः राहाता तालुक्यातील बाभळेश्वर आणि राजुरी परिसरात फळबागा आणि शेती पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाल्याची माहिती आहे.
पिकांचे नुकसान
यंदा मे महिन्यातच अहिल्यानगर जिल्ह्यात सरासरीच्या ५० टक्के पाऊस पडला, ज्यामुळे अनेक शेतकऱ्यांनी खरीप पिकांच्या पेरण्या उरकल्या. मात्र, गेल्या पंधरा दिवसांपासून पावसाने उघडीप दिल्याने काही शेतकरी अजूनही समाधानकारक पावसाची वाट पाहत होते. बुधवारी झालेल्या वादळी पावसाने पेरणी केलेल्या पिकांना मोठा फटका बसला आहे. विशेषतः कांदा, बाजरी, भुईमूग, भाजीपाला आणि फळबागांचे नुकसान झाले आहे. राहाता तालुक्यातील शेतकऱ्यांना याचा सर्वाधिकारी फटका बसला असून, पालकमंत्री राधाकृष्ण विखे पाटील यांनी या भागात पाहणी करून महसूल आणि कृषी विभागांना तातडीने पंचनामे करण्याचे आदेश दिले आहेत. शेतकऱ्यांमध्ये या नुकसानीमुळे चिंतेचे वातावरण आहे, कारण खरीप हंगामाच्या सुरुवातीला अशा नुकसानीमुळे त्यांचे आर्थिक नियोजन कोलमडण्याची शक्यता आहे.
हवामान खात्याचा अंदाज
हवामान खात्याने अहिल्यानगर जिल्ह्यासाठी १० ते १४ जून या कालावधीत पावसाचा अंदाज वर्तवला आहे. विशेषतः १३ आणि १४ जून रोजी वादळी वारा, विजांचा कडकडाट आणि मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. या कालावधीत ताशी ४० ते ६० किलोमीटर वेगाने वारे वाहण्याची शक्यता असून, हलक्या ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडेल, असा अंदाज आहे.
हवामान खात्याने यलो अलर्ट जारी केला असून, नागरिकांना आणि शेतकऱ्यांना आवश्यक ती खबरदारी घेण्याचे आवाहन केले आहे. विशेषतः शेवगाव, पाथर्डी आणि इतर काही भागात गारपिटीची शक्यता असल्याने शेतकऱ्यांना पिकांचे संरक्षण करण्यासाठी विशेष काळजी घ्यावी लागेल. बंगालच्या उपसागरात १२-१३ जून दरम्यान पावसासाठी पोषक वातावरण तयार होत असल्याने पावसाचा जोर वाढण्याची शक्यता आहे.