Ahilyanagar News: नेवासा- तालुक्यात वादळी वाऱ्यामुळे आणि पावसामुळे मोठे नुकसान झाले आहे. या नैसर्गिक आपत्तीने तालुक्यातील ४३ गावांमध्ये २६१.८० हेक्टर क्षेत्रावरील पिकांचे नुकसान केले, तसेच १५७ कच्च्या-पक्क्या घरांचे आणि ५७ जनावरांच्या गोठ्यांचे पत्रे उडाले. याशिवाय, तहाळा गावात तीन शेळ्या आणि एक वासरू मृत्यूमुखी पडले. कृषी आणि महसूल विभागाने तातडीने पंचनामे सुरू केली असून, आमदार विठ्ठलराव लंघे यांनी प्रशासनाला त्वरित कारवाईचे आदेश दिले आहेत.
पिकांचे नुकसान आणि पंचनामे
नेवासा तालुक्यात ११ जून रोजी सायंकाळी ७ वाजता आलेल्या वादळी वाऱ्याने आणि पावसाने संपूर्ण तालुक्यात, विशेषतः पूर्व भागात, पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान केले. तालुका कृषी अधिकारी धनंजय हिरवे यांच्या माहितीनुसार, गुरुवारपर्यंत (१२ जून) ३६ गावांमध्ये ३५४ शेतकऱ्यांच्या २६१.८० हेक्टर क्षेत्रावरील पिकांचे ३३ टक्क्यांपेक्षा जास्त नुकसान झाल्याचा प्राथमिक अंदाज आहे. यामध्ये केळी, डाळिंब, संत्रा, मोसंबी, पपई, पेरू, आंबा, लिंबू, बोर, शेवगा, मका आणि टोमॅटो यासारख्या विविध पिकांचा समावेश आहे. उदाहरणार्थ, देवगाव येथील शेतकरी राजाराम भागचंद निकम यांच्या २ एकर आणि कैलास भागचंद निकम यांच्या १ एकर क्षेत्रातील पपईच्या बागेतील अनेक झाडे उन्मळून पडली, तर बहुतांश झाडे मध्यभागी तुटली, ज्यामुळे त्यांचे मोठे आर्थिक नुकसान झाले. पंचनामे अद्याप सुरू असून, उर्वरित क्षेत्राचे मूल्यांकन लवकरच पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.

घरांचे आणि मालमत्तेचे नुकसान
वादळाने शेतीबरोबरच राहत्या घरांचे आणि जनावरांच्या गोठ्यांचेही मोठे नुकसान केले. महसूल विभागाच्या प्राथमिक अहवालानुसार, ४३ गावांमधील १५७ कच्च्या-पक्क्या घरांचे पत्रे आणि ५७ गोठ्यांचे पत्रे उडाले. यामुळे अनेक कुटुंबे उघड्यावर आली असून, त्यांच्या जीवनावश्यक वस्तू पावसात भिजल्या. तहाळा गावात तीन शेळ्या आणि एक वासरू मृत्यूमुखी पडले, ज्यामुळे शेतकऱ्यांना आर्थिक आणि भावनिक धक्का बसला. निवासी नायब तहसीलदार नामदेव बोरुडे आणि लेखनिक नामदेव तांदळे यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, मालमत्तेच्या नुकसानीचे पंचनामे सुरू असून, नुकसानग्रस्तांना तातडीने मदत मिळावी यासाठी प्रशासन प्रयत्नशील आहे.
प्रशासनाकडून पाहणी
या आपत्तीला तातडीने प्रतिसाद देत आमदार विठ्ठलराव लंघे यांनी तहसीलदार आणि तालुका कृषी अधिकाऱ्यांना पिकांचे आणि मालमत्तेचे तातडीने पंचनामे करण्याचे आदेश दिले. गुरुवारपर्यंत ३६ गावांमधील पिकांच्या नुकसानीचे पंचनामे पूर्ण झाले असून, उर्वरित गावांमध्ये ही प्रक्रिया सुरू आहे. महसूल आणि कृषी विभागाने संयुक्तपणे नुकसानीचे मूल्यांकन सुरू केले आहे, आणि लवकरच नुकसानभरपाई देण्याची प्रक्रिया सुरू होण्याची शक्यता आहे. स्थानिक प्रशासनाने नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना आणि नागरिकांना तातडीने आर्थिक आणि वैद्यकीय मदत मिळावी यासाठी पावले उचलली आहेत. याशिवाय, वीजपुरवठा खंडित झाल्याने प्रशासनाने महावितरणला तातडीने दुरुस्ती करण्याचे निर्देश दिले आहेत, जेणेकरून शेतकऱ्यांना सिंचन आणि दैनंदिन गरजांसाठी वीज उपलब्ध होईल.
शेतकऱ्यांवर आर्थिक संकट
नेवासा तालुक्यातील शेतकरी प्रामुख्याने नगदी पिकांवर अवलंबून आहेत, आणि केळी, डाळिंब, पपई यासारख्या पिकांचे नुकसान त्यांच्यासाठी मोठा आर्थिक धक्का आहे. देवगाव येथील राजाराम आणि कैलास निकम यांच्या पपईच्या बागांचे नुकसान त्यांच्या वर्षभराच्या उत्पन्नाला धक्का देणारे आहे. याशिवाय, घरांचे आणि गोठ्यांचे नुकसान यामुळे अनेक कुटुंबांना तातडीने निवारा आणि आर्थिक मदतीची गरज आहे. शेतकऱ्यांनी त्वरित नुकसानभरपाई आणि पुनर्वसनासाठी सरकारी योजनांचा लाभ मिळावा, अशी मागणी केली आहे.