अहिल्यानगर- रविवारी (२७ एप्रिल २०२५) महाराष्ट्र राज्य सामाईक प्रवेश परीक्षा सेल, मुंबई यांच्या वतीने एमएच-सीईटी (पीसीएम गट) परीक्षा घेण्यात आली. मात्र, सकाळच्या सत्रातील गणिताच्या पेपरमध्ये ५० पैकी २० ते २५ प्रश्नांचे पर्याय चुकीचे असल्याचे विद्यार्थ्यांना आढळले. यामुळे विद्यार्थी संभ्रमात पडले आणि त्यांचे मनोधैर्य खचले. परीक्षा संपल्यानंतर विद्यार्थ्यांमधील चर्चेतून हा प्रकार समोर आला. आता या पेपरमधील गुणांबाबत विद्यार्थ्यांना आणि पालकांना चिंता लागली आहे.
ऑनलाइन परीक्षेतील तांत्रिक अडचणी
एमएच-सीईटी ही अभियांत्रिकी प्रवेशासाठी महत्त्वाची ऑनलाइन परीक्षा आहे, जी शासनाने नियुक्त केलेल्या एजन्सीमार्फत जिल्ह्यातील विविध केंद्रांवर घेतली जाते. रविवारी सकाळच्या सत्रात भौतिकशास्त्र (५० गुण), रसायनशास्त्र (५० गुण) आणि गणित (१०० गुण) असे एकूण २०० गुणांचे तीन पेपर होते. गणिताच्या पेपरमध्ये ५० प्रश्न होते, प्रत्येकी २ गुणांसह. मात्र, परीक्षेदरम्यान अनेक विद्यार्थ्यांना काही प्रश्नांचे चारही पर्याय चुकीचे असल्याचे लक्षात आले. चुकीच्या पर्यायांमुळे विद्यार्थ्यांना नाईलाजाने एक पर्याय निवडावा लागला, ज्यामुळे त्यांचा गोंधळ वाढला.

विद्यार्थी आणि पालकांची नाराजी
परीक्षा संपल्यानंतर विद्यार्थ्यांनी आणि पालकांनी परीक्षा केंद्रांवरील पर्यवेक्षकांशी संपर्क साधला. मात्र, पर्यवेक्षकांनी याबाबत कोणतीही तक्रार स्वीकारण्यास किंवा तात्काळ कारवाई करण्यास असमर्थता दर्शवली. यामुळे नाराज पालकांनी प्रसारमाध्यमांशी संपर्क साधून आपली व्यथा मांडली. संगमनेर येथील एका परीक्षा केंद्रावर पालकांनी याबाबत तीव्र नाराजी व्यक्त केली. काही पर्यवेक्षकांनी ही चूक सॉफ्टवेअरमधील तांत्रिक त्रुटी असू शकते, असे सांगितले आणि पालकांना सीईटी सेलकडे तक्रार नोंदवण्याचा सल्ला दिला. यातून कदाचित पुनर्परीक्षा घ्यावी लागेल, असेही त्यांनी नमूद केले.
विद्यार्थ्यांचा अनुभव
परीक्षेला बसलेल्या विद्यार्थ्यांनी आपले अनुभव शेअर केले. काष्टी (ता. श्रीगोंदा) येथील केंद्रावर परीक्षा देणाऱ्या आर्या काळे आणि अनुजा कदम या विद्यार्थिनींनी सांगितले की, गणिताच्या पेपरमध्ये २० ते २५ प्रश्नांचे पर्याय चुकीचे होते. ऑनलाइन पेपर सोडवताना चुकीचे पर्याय पाहून त्यांचा तणाव वाढला. प्रश्नाखालील चार पर्यायांपैकी एकावर क्लिक करणे अनिवार्य असल्याने त्यांना नाईलाजाने चुकीचा पर्याय निवडावा लागला. संगमनेर येथील विद्यार्थी यशराज मालुसरे याने सांगितले की, काही प्रश्नांचे पर्याय दुसऱ्या प्रश्नांशी संबंधित होते, तर काहींचे पर्याय पूर्णपणे चुकीचे होते. “इतके दिवस मेहनत करूनही अशा चुकीच्या प्रश्नांमुळे आमचे काय होणार?” असा प्रश्न त्याने उपस्थित केला.
विद्यार्थ्यांचे शैक्षणिक नुकसान
खासगी शिकवणी वर्गांचे संचालक प्रा. सच्चिदानंद घोणसे यांनी सांगितले की, रविवारी सकाळच्या सत्रात महाराष्ट्रात ३० हजारांहून अधिक विद्यार्थ्यांनी ही परीक्षा दिली. एकाच सत्रात एवढा मोठा गोंधळ झाल्याने विद्यार्थ्यांचे शैक्षणिक नुकसान झाले आहे. त्यांच्या मते, ही चूक सॉफ्टवेअरमधील त्रुटीमुळे झाली असावी. याबाबत सीईटी सेलने तातडीने निर्णय घेऊन विद्यार्थ्यांना न्याय द्यावा, अशी मागणी त्यांनी केली. काही तज्ज्ञांचे मत आहे की, यामुळे गणिताच्या पेपरची पुनर्परीक्षा घ्यावी लागू शकते किंवा चुकीच्या प्रश्नांचे गुण सर्व विद्यार्थ्यांना समान दिले जाऊ शकतात.
या प्रकरणामुळे विद्यार्थी आणि पालकांमध्ये नाराजी पसरली आहे. सीईटी सेलकडे तक्रारी नोंदवण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. विद्यार्थ्यांच्या भवितव्यासाठी शासनाने तात्काळ पावले उचलून या तांत्रिक त्रुटीचे निराकरण करावे, अशी मागणी होत आहे.