अहिल्यानगर जिल्ह्याच्या दक्षिण भागात दिवसभर संततधार, नदी-नाल्यांना पूर तर पुढील दोन दिवस यलो अलर्ट जारी

Published on -

Ahilyanagar- अहिल्यानगर- शहर आणि जिल्ह्याच्या दक्षिण भागात गेल्या दोन दिवसांपासून अवकाळी पावसाने जोरदार हजेरी लावली आहे. सततच्या पावसामुळे नद्या, नाले दुथडी भरून वाहत आहेत आणि जनजीवन पूर्णपणे विस्कळीत झाले आहे. या पावसाने कांदा, आंबा आणि भाजीपाला पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे. हवामान खात्याने रविवारी जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार, जिल्ह्यात सरासरी २५.१ मिमी पावसाची नोंद झाली आहे. पुढील दोन दिवसांसाठी यलो अलर्ट जारी करण्यात आला आहे.

 दिवसभर संततधार पाऊस

गेल्या दोन दिवसांपासून अहिल्यानगर शहरासह जिल्ह्याच्या दक्षिण भागात पावसाची संततधार सुरू आहे. कधी जोरदार तर कधी रिमझिम स्वरूपाचा हा पाऊस रविवारीही दिवसभर कायम होता. सततच्या पावसामुळे हवामानात गारवा निर्माण झाला आहे, पण त्याचवेळी नागरिकांना घरातच थांबावे लागले. लग्नसोहळे, सार्वजनिक कार्यक्रम यांना पावसाचा फटका बसला आणि अनेक ठिकाणी अडथळे निर्माण झाले. सुदैवाने, रविवारचा पाऊस हलका होता, त्यामुळे कोणतीही मोठी हानी झाली नाही. पण, सततच्या पावसामुळे लोकांचे दैनंदिन जीवन विस्कळीत झाले आहे. नद्या आणि नाल्यांना पूर आल्याने काही भागात वाहतूकही खोळंबली आहे.

कांदा, आंबा आणि भाजीपाल्याचे नुकसान

या अवकाळी पावसाने शेतकऱ्यांचे सर्वाधिक नुकसान केले आहे. कांदा, आंबा आणि भाजीपाला यांसारख्या पिकांना मोठा फटका बसला आहे. जिल्ह्याच्या दक्षिण भागात पावसाचा जोर जास्त असल्याने शेतात साठवलेले कांदे भिजले, तर आंब्याच्या झाडांवरील फळे गळून पडली. भाजीपाला पिकेही पाण्याखाली गेल्याने शेतकऱ्यांचे आर्थिक नुकसान वाढले आहे. शेतकरी आधीच उष्णतेच्या लाटेमुळे हैराण होते, आणि आता या अवकाळी पावसाने त्यांची चिंता आणखी वाढवली आहे. 

तालुकानिहाय पावसाची नोंद

हवामान खात्याच्या आकडेवारीनुसार, जिल्ह्याच्या दक्षिण भागात पावसाचा जोर जास्त होता, तर उत्तरेकडील तालुक्यांमध्ये पावसाचे प्रमाण तुलनेने कमी राहिले. रविवारी सकाळपर्यंतच्या आकडेवारीनुसार, नेवासा तालुक्यात १३.२ मिमी, राहुरी तालुक्यात ११.१ मिमी, संगमनेर तालुक्यात ४.१ मिमी, अकोले तालुक्यात २.३ मिमी, कोपरगाव तालुक्यात ४.५ मिमी, श्रीरामपूर तालुक्यात ३ मिमी, राहाता तालुक्यात ६.३ मिमी आणि शेवगाव तालुक्यात १२.९ मिमी पाऊस नोंदवला गेला. 

नगर तालुक्यात सर्वाधिक ३९ मिमी पाऊस झाला. यामध्ये रुईछत्तीसी महसूल मंडळात ९२.३ मिमी पावसाची नोंद झाली, जी जिल्ह्यातील सर्वाधिक आहे. भिंगार महसूल मंडळात ५१.८ मिमी, जेऊर ३५.८ मिमी, सावेडी ३५ मिमी, केडगाव २८.३ मिमी, चिचोंडी ६०.३ मिमी, वाळकी ४४ मिमी, चास ३०.३ मिमी, नागापूर २४ मिमी आणि नेप्ती ३३.८ मिमी पाऊस झाला.

पारनेर तालुक्यात सरासरी २५ मिमी पाऊस नोंदवला गेला. यामध्ये भाळवणी महसूल मंडळात ३२.८ मिमी, कान्हूर पठार २९.३ मिमी, टाकळी २७ मिमी, निघोज आणि वडारी प्रत्येकी २६.५ मिमी, पारनेर २६.३ मिमी, सुपा आणि वाडेगव्हाण प्रत्येकी २३ मिमी पाऊस झाला.

कर्जत तालुक्यात ५३ मिमी पावसाची नोंद झाली. यामध्ये कोंभळी आणि मिरजगाव येथे प्रत्येकी ८०.३ मिमी पाऊस पडला, जो तालुक्यातील सर्वाधिक आहे. बांभोरा ७८ मिमी, खेड ६३.५ मिमी, कर्जत आणि वालवड प्रत्येकी ५०.५ मिमी, कोरेगाव ४९.८ मिमी आणि माही ४३.५ मिमी पाऊस झाला.

जामखेड तालुक्यात २३.४ मिमी पाऊस नोंदवला गेला, यामध्ये आरणगाव आणि नान्नज येथे अनुक्रमे ३५.५ मिमी आणि ३५.८ मिमी पाऊस पडला. पाथर्डी तालुक्यात ३४.८ मिमी पाऊस झाला, यामध्ये टाकळी आणि खरवंडी येथे प्रत्येकी ४९.५ मिमी आणि करंजी येथे ४०.८ मिमी पाऊस नोंदवला गेला.

श्रीगोंदा तालुक्यात सर्वाधिक नुकसान झाले, जिथे बेलवंडी येथे १३९ मिमी आणि कोळगाव येथे ११०.३ मिमी पाऊस पडला. मांडवगण ९७.५ मिमी, श्रीगोंदा ८७ मिमी, पेंडगाव ७८.५ मिमी, काष्टी आणि भानगाव प्रत्येकी ७२.३ मिमी, आढळगाव ७२.८ मिमी, देवदैठण ३९.३ मिमी आणि लोणी व्यंकनाथ येथे २७ मिमी पाऊस नोंदवला गेला.

शेतकऱ्यांचे नुकसान 

या अवकाळी पावसाने शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान केले आहे. कांदा, आंबा आणि भाजीपाला यांसारखी पिके उद्ध्वस्त झाल्याने शेतकऱ्यांचे आर्थिक गणित कोलमडले आहे. विशेषतः श्रीगोंदा, कर्जत आणि नगर तालुक्यांमध्ये पावसाचा जोर जास्त असल्याने तिथल्या शेतकऱ्यांना सर्वाधिक फटका बसला आहे. यलो अलर्टमुळे पुढील दोन दिवसांतही पाऊस कायम राहण्याची शक्यता आहे. शेतकऱ्यांनी सरकारकडून तातडीने नुकसानभरपाई आणि मदत मिळावी, अशी मागणी केली आहे.

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe

Latest News

Stay updated!