Ahilyanagar News: श्रीगोंदा- येथील सोनिया गांधी तंत्रनिकेतन महाविद्यालयातील मेकॅनिकल इंजिनीअरिंगच्या विद्यार्थ्यांनी एक उल्लेखनीय कामगिरी करत स्वतःच्या संशोधन आणि मेहनतीने इलेक्ट्रिक कार तयार केली आहे. या कारची चाचणी यशस्वी झाली असून, हा प्रकल्प केवळ शैक्षणिक उपक्रमापुरता मर्यादित न राहता पर्यावरणपूरक भविष्याची दिशा दाखवणारा ठरला आहे. विद्यार्थ्यांनी डिझाईनपासून ते बॅटरी व्यवस्थापनापर्यंत सर्व टप्पे कौशल्याने पार पाडले. या प्रकल्पाला महाविद्यालयाच्या प्राचार्यांसह प्राध्यापकांनी मार्गदर्शन आणि पाठबळ दिले. हा प्रयोग ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांच्या सर्जनशीलतेचा आणि ‘मेक इन इंडिया’ संकल्पनेला चालना देणारा आहे.
विद्यार्थ्यांचा अनोखा प्रयोग
सोनिया गांधी तंत्रनिकेतन महाविद्यालयातील मेकॅनिकल शाखेच्या विद्यार्थ्यांनी अंतिम वर्षाच्या प्रकल्पासाठी इलेक्ट्रिक कार बनवण्याचे आव्हान स्वीकारले. हा प्रकल्प त्यांच्यासाठी केवळ शैक्षणिक गरज नव्हती, तर त्यांच्या तांत्रिक कौशल्याला आणि सर्जनशीलतेला खुल्या व्यासपीठावर आणण्याची संधी होती. विद्यार्थ्यांनी कारच्या डिझाईनपासून ते वेल्डिंग, वायरिंग, बॅटरी व्यवस्थापन आणि अंतिम चाचणीपर्यंत प्रत्येक टप्पा अत्यंत बारकाईने आणि नियोजनबद्धरित्या हाताळला. या प्रक्रियेत त्यांनी तांत्रिक अडचणींवर मात करत आपली कार्यक्षमता सिद्ध केली.

महाविद्यालयाचे मार्गदर्शन आणि सहकार्य
या यशस्वी प्रकल्पामागे महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ. अमोल नागवडे यांचे मोलाचे सहकार्य आहे. त्यांनी विद्यार्थ्यांना त्यांच्या कल्पनांना प्रत्यक्षात आणण्यासाठी सर्वतोपरी पाठबळ दिले. महाविद्यालयाच्या प्रयोगशाळा, साधने आणि इतर सुविधा विद्यार्थ्यांसाठी खुल्या करण्यात आल्या, ज्यामुळे त्यांना संशोधन आणि निर्मिती प्रक्रियेत कोणत्याही अडचणीशिवाय पुढे जाता आले. याशिवाय, मेकॅनिकल विभागप्रमुख प्रा. एस.एस. अनारसे, प्रा. एस.टी. निंबाळकर, प्रा. व्ही.एल. शिंदे आणि प्रा. पी.आर. बाबर यांनी विद्यार्थ्यांना तांत्रिक मार्गदर्शन केले. या प्राध्यापकांनी विद्यार्थ्यांना प्रत्येक टप्प्यावर योग्य दिशा दाखवली आणि त्यांच्या संशोधनाला प्रोत्साहन दिले.
इलेक्ट्रिक कारची वैशिष्ट्ये
विद्यार्थ्यांनी बनवलेली ही इलेक्ट्रिक कार अनेक बाबतीत खास आहे. ती पूर्णपणे बॅटरीवर चालणारी आणि पर्यावरणपूरक आहे. कारची काही प्रमुख वैशिष्ट्ये खालीलप्रमाणे आहेत:
कमाल वेग: ४० किमी प्रति तास, बॅटरी: लिथियम पॉलिमर, रेंज: एकदा पूर्ण चार्ज केल्यानंतर ५० किमी अंतर, निर्मिती खर्च: सुमारे २.५ लाख रुपये
ही कार कमी खर्चात आणि स्थानिक पातळीवर बनवण्यात आली असून, ती पर्यावरणाला हानिकारक इंधनांवर अवलंबून नाही. यामुळे भविष्यातील परवडणाऱ्या आणि पर्यावरणस्नेही वाहनांचा मार्ग मोकळा होऊ शकतो.
‘मेक इन इंडिया’ला चालना
नागवडे साखर कारखान्याचे अध्यक्ष राजेंद्र नागवडे यांनी या प्रकल्पाचे कौतुक करताना सांगितले की, हा प्रयोग ‘मेक इन इंडिया’ संकल्पनेला पुढे नेणारा आहे. “ग्रामीण भागातील विद्यार्थीही मोठ्या संशोधकांप्रमाणे आपल्या कल्पनाशक्ती आणि मेहनतीने काहीही साध्य करू शकतात. या विद्यार्थ्यांनी आपल्या कृतीतून हे सिद्ध केले आहे,” असे त्यांनी नमूद केले.