जेऊर- छत्रपती संभाजीनगर महामार्गावर जेऊर शिवारात गेल्या अनेक वर्षांपासून बंद पडलेला टोलनाका हा परिसरातील नागरिकांसाठी डोकेदुखी ठरलाय. या टोलनाक्यामुळे वारंवार अपघात होत असून, तो हटवावा अशी मागणी स्थानिक लोक गेले काही दिवस नव्हे, तर वर्षांपासून करत आहेत.
पण प्रशासनाच्या कानावर ही मागणी पडतच नाही, की काय असं वाटावं लागतंय. मागच्या आठवड्यात एका कंटेनरने जोरदार धडक दिल्याने टोलनाक्याचं एक शेड कोसळलं. पण तरीही तिथले दुभाजक तसेच आहेत. हे दुभाजक कधी हटणार? त्यासाठी आणखी किती अपघातांची आणि बळींची वाट पाहायची? असा रागाचा सवाल परिसरातील नागरिक विचारत आहेत.

हा टोलनाका गेल्या आठ वर्षांपासून बंद आहे. टोल वसुलीची मुदत संपल्यानंतर तिथे कोणतीही देखभाल किंवा सुरक्षेची व्यवस्था करण्यात आलेली नाही.
रस्त्यावर रिफ्लेक्टर नाहीत, पथदिवे नाहीत, अपघात टाळण्यासाठी काहीच उपाय नाहीत. त्यामुळे रात्रीच्या वेळी किंवा कमी प्रकाशात वाहनचालकांना हे बंद टोलगेट दिसतच नाहीत. परिणामी, गाड्या थेट दुभाजकांवर आदळतात आणि अपघात होतात.
अशा अपघातांमध्ये अनेकांचे जीव गेले आहेत. जेऊर परिसरातील ग्रामस्थांनी कित्येकदा टोलनाका हटवण्याची मागणी केली, पण संबंधित यंत्रणांनी याकडे साफ दुर्लक्ष केलंय.
मागच्या आठवड्यात घडलेल्या अपघाताने तर परिस्थितीचं गांभीर्य अधोरेखित झालं. छत्रपती संभाजीनगरच्या दिशेने जाणाऱ्या टोलगेटचं शेड एका कंटेनरच्या धडकेने जमीनदोस्त झालं.
अपघातानंतर क्रेनने ते शेड बाजूला केलं खरं, पण महामार्गाच्या मधोमध असलेले दुभाजक तसेच उघड्यावर पडून आहेत. त्यातली खडी आणि दगड सगळीकडे पसरलेत. शिवाय, एका बाजूचं टोलगेट अजूनही उभं आहे.
हे उभं टोलगेट आणि दुभाजक कधी हटणार? त्यासाठी आणखी किती अपघात घडायची वाट पाहणार? असा प्रश्न परिसरातील लोक विचारतायत. त्यांचा राग अगदी स्वाभाविक आहे, कारण हा प्रश्न त्यांच्या सुरक्षेशी निगडित आहे.
या बंद टोलनाक्याच्या आजूबाजूला रात्री अंधार पसरलेला असतो. शिवाय, तिथला उतारही खूप तीव्र आहे. त्यामुळे वाहनचालकांना दुभाजक दिसत नाहीत आणि गाड्या थेट त्यावर जाऊन आदळतात. असे अपघात सातत्याने घडत आहेत.
या अपघातांमुळे अनेक निष्पाप लोकांचा जीव गेलाय, पण प्रशासनाला याची जाणीवच होत नाही असं दिसतंय. रात्रीच्या वेळी या भागातून प्रवास करणाऱ्या प्रत्येकाला जीव मुठीत घेऊनच जावं लागतं. हे असं किती दिवस चालणार?
जेऊर परिसरातील ग्रामस्थांचं म्हणणं आहे की, ही समस्या आता संपवायलाच हवी. उभं असलेलं टोलगेट आणि दुभाजक तातडीने हटवले नाहीत, तर आणखी किती बळी जाणार? प्रशासनाने याकडे गांभीर्याने पाहिलं पाहिजे आणि तात्काळ कारवाई केली पाहिजे, असं लोकांचं म्हणणं आहे.
हा फक्त टोलनाक्याचा प्रश्न नाही, तर माणसांच्या जीवाचा प्रश्न आहे. आता तरी प्रशासनाला जाग येईल आणि ही समस्या सुटेल, अशी आशा परिसरातील नागरिकांना आहे.













