पाथर्डीत जादा दराने कपाशी बियाणे विकणाऱ्या दुकानदाराला कृषी विभागाने दिला दणका, छापा टाकत केली मोठी कारवाई

पाथर्डीतील कृषी सेवा केंद्रावर छापा; शेतकऱ्यांची फसवणूक करणाऱ्या बियाणे विक्रेत्याविरोधात गुन्हा दाखल, बिनपरवानी विक्री आणि जादा दराने बियाण्यांची विक्री केल्याचे तपासात उघड

Published on -

Ahilyanagar News: पाथर्डी- तालुक्यातील शेतकऱ्यांच्या तक्रारींना गंभीरपणे घेत कृषी विभागाने आणि पोलिस प्रशासनाने संयुक्तपणे एका कृषी सेवा केंद्रावर छापा टाकून जादा दराने कपाशी बियाणे विक्री करणाऱ्या दुकानदाराविरुद्ध कठोर कारवाई केली आहे. या कारवाईमुळे शेतकऱ्यांना दिलासा मिळाला असून, कृषी विभागाने इतर दुकानदारांना देखील असा प्रकार टाळण्याचा इशारा दिला आहे

शेतकऱ्यांच्या तक्रारी

पाथर्डी शहरातील उपजिल्हा रुग्णालयासमोरील तारकेश्वर कृषी विकास भांडार या कृषी सेवा केंद्रात कपाशी बियाण्यांची जादा दराने विक्री होत असल्याच्या शेतकऱ्यांच्या तक्रारी प्राप्त झाल्या होत्या. या तक्रारींची दखल घेत जिल्हा गुणवत्ता निरीक्षक राहुल ढगे यांनी तपास सुरू केला. तपासादरम्यान, दुकानदार देविदास आनंदराव फुंदे यांच्या दुकानात शीडवर्क कंपनीचे एब्लूसीएच ४९४९ (७०६७) हे वाण ११०० रुपये दराने आणि महिको कंपनीचे एमआरसी ७३९१ (बाउन्सर) हे वाण १२०० ते १३०० रुपये दराने विकले जात असल्याचे आढळले. याची खात्री करण्यासाठी कृषी विभागाने डमी ग्राहक पाठवून खरेदी केली, ज्यामध्ये जादा दराने विक्री होत असल्याचे स्पष्ट झाले. याशिवाय, दुकानाकडे कपाशी बियाण्याच्या विक्रीचा परवाना नसल्याचे आणि खरेदी बिलाऐवजी केवळ डिलिव्हरी चलन दिले जात असल्याचे उघड झाले. साठा नोंदी देखील अपूर्ण असल्याने दुकानदारावर विविध कायद्यांतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला.

पोलिसांचा सहभाग

या कारवाईत पंचायत समितीचे कृषी अधिकारी गौतम हरिभाऊ फाजगे यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. त्यांनी पाथर्डी पोलिस ठाण्यात फिर्याद दाखल करून कारवाईला गती दिली. पोलिस निरीक्षक संतोष मुटकुळे यांच्या मार्गदर्शनाखाली पोलिस नाईक भगवान गरगडे आणि संदीप कळमकर यांनी कृषी विभागाला सहकार्य केले. या संयुक्त कारवाईमुळे शेतकऱ्यांना न्याय मिळण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे. खरेदीचे बिल, रोख रक्कम आणि बियाण्याची पाकिटे पंचांसमक्ष जप्त करण्यात आली, ज्यामुळे पुराव्यांचे संकलन मजबूत झाले.

शेतकऱ्यांना आवाहन 

खरीप हंगामाच्या सुरुवातीला शेतकरी बियाणे आणि खतांची खरेदी मोठ्या प्रमाणात करतात. अशा वेळी काही दुकानदार जादा दराने बियाणे किंवा खते विक्री करून शेतकऱ्यांची फसवणूक करतात. अशा प्रकारांना आळा घालण्यासाठी कृषी अधिकारी गौतम हरिभाऊ फाजगे यांनी शेतकऱ्यांना आवाहन केले आहे की, कोणत्याही कृषी सेवा केंद्रात जादा दराने विक्री होत असल्याचे आढळल्यास त्वरित पंचायत समितीच्या कृषी विभागाशी किंवा तालुका कृषी अधिकारी कार्यालयाशी संपर्क साधावा. यामुळे अशा बेकायदेशीर प्रकारांना आळा बसण्यास मदत होईल.

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe

Latest News