Today IMD Alert : अर्रर्र .. 10 राज्यांत पाऊस पुन्हा लावणार हजेरी तर 7 राज्यात वाढणार तापमान ; जाणून घ्या लेटेस्ट अपडेट्स

Updated on -

Today IMD Alert : देशात बदलत असणाऱ्या हवामानामुळे सध्या देशातील काही राज्यात मुसळधार पाऊस तर काही राज्यात बर्फवृष्टी आणि काही राज्यात कडाक्याची थंडी दिसून येत आहे. यातच आता पुन्हा एकदा हवामान विभागाने देशातील तब्बल 10 राज्यांना पावसाचा इशारा दिला असून मुसळधार पावसासाठी ऑरेंज अलर्ट देखील जारी केला आहे.

10 राज्यांत पाऊस पुन्हा पाऊस

विभागाने दिलेल्या माहितीनुसार काही दिवसांनी देशातील 7 राज्यात तापमान वाढणार आहे. विभागानुसार डोंगराळ भागात जोरदार बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे. दक्षिणेकडील आणि पूर्वेकडील राज्यांमध्ये पाऊस सुरू राहणार आहे तर पश्चिम बंगाल आणि ओरिसासह उत्तर प्रदेश, बिहार, झारखंडमध्ये तापमानात वाढ होण्याची शक्यता विभागाने वर्तवली आहे.

पूर्वेकडील राज्यात पावसाचा इशारा

सिक्कीम आणि आसाम, मेघालय, मणिपूरसह अरुणाचल प्रदेशात आज हलका पाऊस आणि बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे. आकाशात ढग असतील. घराच्या उजेडासाठीही अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. याशिवाय वीज पडण्याचीही शक्यता व्यक्त करण्यात आली आहे. लोकांना सतर्क राहण्यास सांगण्यात आले. त्याचबरोबर पूर्वेकडील राज्यांमध्ये भूस्खलन इत्यादींबाबत सर्व लोकांना सतर्क राहण्याचा इशारा देण्यात आला आहे.

येत्या 24 तासांत हवामान बदलेल

पुढील 24 तासांत अरुणाचल प्रदेश, सिक्कीम, हिमाचल प्रदेश, लडाख, मुझफ्फराबाद, जम्मू-काश्मीरसह पश्चिम पश्चिम बंगालमध्ये पावसाची शक्यता आहे. यासोबतच पाऊस आणि हिमवृष्टीची प्रक्रिया 11 फेब्रुवारी ते 13 फेब्रुवारीपर्यंत सुरू राहणार आहे. तापमानात हीच वाढ उत्तर भारत आणि ईशान्य भारतातील राज्यांमध्ये दिसून येईल. क्षणोक्षणी हवामान प्रणालीमुळे, उत्तर पंजाबसह पूर्व आसाम, हिमालय, पश्चिम बंगालमध्ये आज पावसाचा अंदाज जारी करण्यात आला आहे. यासोबतच दिल्लीतही पाऊस पडू शकतो.

हवामान इशारा

हिमाचल प्रदेश, उत्तराखंड, जम्मू आणि काश्मीर आणि लडाखमध्ये मोठ्या प्रमाणात पाऊस किंवा गडगडाट होण्याची शक्यता आहे. अरुणाचल प्रदेश आणि पंजाबमध्ये काही ठिकाणी पाऊस किंवा मेघगर्जनेसह पाऊस पडू शकतो. अरुणाचल प्रदेश, जम्मू-काश्मीर आणि लडाखमध्ये विखुरलेला पाऊस किंवा गडगडाटासह बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे.

अंदमान आणि निकोबार बेटे, आसाम, मेघालय, उप-हिमालय पश्चिम बंगाल आणि सिक्कीममध्ये विखुरलेल्या पावसाची शक्यता आहे. उत्तराखंड आणि हिमाचल प्रदेशात मेघगर्जनेसह पाऊस किंवा बर्फवृष्टी होऊ शकते. अंदमान आणि निकोबार बेटे, उप-हिमालयीन पश्चिम बंगाल, सिक्कीम, हरियाणा, चंदीगड आणि दिल्ली येथे विखुरलेला पाऊस अपेक्षित आहे. पूर्व भारतात सकाळच्या वेळी एकाकी ठिकाणी दाट धुके पडण्याची शक्यता आहे.

वेस्टर्न डिस्टर्बन्सच्या वेस्टर्न हिमालयावर आगमन झाल्यामुळे पश्चिमेकडील वाऱ्याची कुंड तयार होत आहे. याशिवाय मध्य पाकिस्तान आणि लगतच्या पश्चिम राजस्थानवर एक प्रेरित चक्रीवादळ परिवलन दिसत आहे. त्यामुळे हवामानात मोठे बदल होण्याची शक्यता आहे.

हवामान अंदाज

खालच्या आणि मध्यम ट्रॉपोस्फेरिक वेस्टर्लीजमधील वेस्टर्न डिस्टर्बन्स हे मुख्यत्वे ट्रॉपोस्फेरिक पातळीपासून मध्य पाकिस्तान आणि राजस्थानवर प्रेरित चक्रीवादळ आहे. शनिवारपासून संपूर्ण पश्चिम भागात हिमवृष्टी आणि पावसासह पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. याशिवाय बाल्टिस्तान, लडाख, मुझफ्फराबाद आणि हिमाचल प्रदेशात मेघगर्जनेसह विजांच्या कडकडाटासह पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. उत्तराखंडमध्ये ढगांच्या गडगडाटासह पाऊस आणि बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे. याशिवाय पंजाब, हरियाणा, चंदीगडमध्येही हलका पाऊस पडू शकतो. वेस्टर्न डिस्टर्बन्समुळे दिल्लीतही रिमझिम पाऊस पडेल.

उत्तराखंड हिमाचलमध्ये गडगडाट आणि पाऊस

उत्तराखंड हिमाचलमध्ये आज पावसासोबतच मोठ्या प्रमाणात बर्फवृष्टीचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.  वेस्टर्न डिस्टर्बन्सचा परिणाम उत्तराखंड, हिमाचलमध्ये दिसून येत आहे. वेस्टर्न डिस्टर्बन्सच्या अनुपस्थितीमुळे त्याचा प्रभाव कमी दिसून येईल. मात्र, हिमाचल आणि उत्तराखंडमध्ये बर्फवृष्टी सुरूच राहणार आहे. मध्यम पावसासोबतच सध्या तीन दिवस बर्फवृष्टीची प्रक्रियाही दिसून येत आहे.

हे पण वाचा :- 5G Smartphone Offers : धमाका ऑफर ! 23 हजारांच्या डिस्काउंटसह खरेदी करा ‘हा’ दमदार स्मार्टफोन ; फीचर्स पाहून व्हाल थक्क

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe