Sukanya Yojana Rules : केंद्र सरकार आणि राज्य सरकार देशातील मुलींसाठी विविध योजना आणत आहेत. या योजनांचा लाखो मुलींना फायदा होत आहे. सरकारने मुलींसाठी सुकन्या समृद्धी योजना आणली आहे. त्याचाही फायदा अनेकांना होत आहे. मात्र आता या योजनेचे नियम बदलले आहेत.
सुकन्या समृद्धी योजना (एसएसवाय) ही भारत सरकार चालविल्या जाणार्या विविध कल्याण योजनांपैकी एक आहे. ही योजना केवळ जोखीम-मुक्त परतावा देत नाही तर मुलींच्या लग्नासारख्या मोठ्या उद्दीष्टांसाठी योजना तयार करण्यास देखील मदत करते.
![](https://ahmednagarlive24.com/wp-content/uploads/2022/12/yojana.jpg)
सुकन्या समृद्धी खाते 10 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलीद्वारे उघडले जाऊ शकते. तथापि, एखादी व्यक्ती बाळ मुलीच्या नावाने फक्त एक खाते उघडू शकते. या योजनेत प्रत्येक कुटुंबासाठी फक्त दोन मुलींचा समावेश आहे, अशा प्रकारे, प्रत्येक खाते दोन्ही मुलींसाठी उघडले जाऊ शकते.
तीन मुलींसाठी हे खाते कसे उघडायचे?
तथापि, पालक किंवा पालक ज्या तीन मुली आहेत त्यांना तिसरे खाते देखील उघडता येईल परंतु त्यांनी सरकारने निर्दिष्ट केलेले निकष पूर्ण केले.
सरकारने म्हटले आहे की सुकन्या समृद्धी खाते तिस तिसऱ्या मुलीसाठी उघडले जाऊ शकते, जर एखाद्या मुलीचा जन्म पहिल्या प्रसूतीदरम्यान झाला असेल आणि नंतर दुसर्या प्रसूती दरम्यान त्यांना या योजनेचा फायदा देखील मिळेल.
म्हणूनच, जर एखाद्या व्यक्तीकडे तीन मुली असतील आणि त्यापैकी दोन जुळी मुले असतील तर तिन्ही सुकन्या समृद्धी योजना (एसएसवाय) अंतर्गत कव्हर केले जातील.
सुकन्या समृद्धी योजना आणि व्याज दरासह इतर मुख्य वैशिष्ट्ये
एसएसवाय योजना आकर्षक व्याज दर 7.6 टक्के प्रदान करते. आयकर अधिनियम 1961 च्या कलम -10 अंतर्गत या योजनेतून मिळविलेले व्याज पूर्णपणे मुक्त आहे. तसेच या योजनेत केलेली गुंतवणूक कायद्याच्या कलम 80-सी अंतर्गत कपात करण्यास पात्र आहे.
त्याच वेळी, जेव्हा कमीतकमी गुंतवणूकीची रक्कम येते तेव्हा कोणीही दर वर्षी 250 रुपये आणि 15 वर्षांच्या कालावधीत दर वर्षी जास्तीत जास्त 1,50,000 रुपये गुंतवणूक करू शकते. ही ठेव 21 वर्षात परिपक्व होईल.
तसेच, जर कमीतकमी 250 रुपये आर्थिक वर्षात जमा केले गेले नाही तर, 50 रुपये दंड देऊन खाते पुन्हा कमिशन केले जाऊ शकते.
खाते उघडण्याच्या तारखेपासून 21 वर्षांच्या पूर्ण झाल्यावर परिपक्वता प्राप्त होईल. तथापि, मुलीच्या लग्नाच्या तारखेनंतर खात्याच्या ऑपरेशनला परवानगी दिली जाणार नाही.