कुकडीच्या पाणी प्रश्नावर आमदार विक्रम पाचपुते आक्रमक, सरकारमध्ये असलो, तरी कुकडीच्या पाण्यासाठी संघर्ष करण्याची तयारी

कुकडीच्या आवर्तनाची गरज अधोरेखित करत आमदार विक्रम पाचपुते यांनी पाण्यासाठी संघर्ष करण्याची तयारी दर्शवली. कालव्यांच्या दुरुस्तीसाठी १०० कोटींचा निधी जाहीर झाला असून, पाणी वापर संस्थांच्या पुनरुज्जीवनावर भर देण्याचे आवाहन करण्यात आले.

Published on -

श्रीगोंदा- तालुक्यातील हिरडगाव येथे नुकत्याच झालेल्या जल व्यवस्थापन कृती पंधरवडा कार्यक्रमात आमदार विक्रम पाचपुते यांनी कुकडीच्या पाण्यासाठी कठोर भूमिका घेतली. “आम्ही सरकारमध्ये असलो, तरी कुकडीच्या हक्काच्या पाण्यासाठी संघर्ष करू,” असा इशारा त्यांनी दिला.

उन्हाळ्यामुळे आढळगाव परिसरात पाण्याची गरज वाढली असून, कुकडीच्या आवर्तनाची तातडीने आवश्यकता आहे. पाणी वापर संस्थांना सक्षम करूनच पाण्याचा प्रश्न सुटेल, असंही पाचपुते यांनी ठासून सांगितलं. याच कार्यक्रमात कालव्यांच्या दुरुस्तीसाठी १०० कोटींचा निधी उपलब्ध झाल्याची माहिती अधिकाऱ्यांनी दिली.

कुकडीच्या पाण्यासाठी आग्रही भूमिका

हिरडगावात झालेल्या जल व्यवस्थापन कृती पंधरवडा कार्यक्रमात आमदार विक्रम पाचपुते यांनी कुकडीच्या पाण्याच्या मुद्द्यावर आक्रमक पवित्रा घेतला. “कर्जत आणि करमाळ्याला पाण्याचं आवर्तन सुरू असताना श्रीगोंद्याच्या हद्दीत ३५० क्यूसेक पाणी वापरलं जातं. पण आपल्या शेतकऱ्यांना हक्काचं पाणी मिळायलाच हवं,” असं त्यांनी सांगितलं.

पाण्याची गळती थांबवण्यासाठी ५१९ शेतकऱ्यांनी कालव्यावरून पाइपलाइन काढल्या आहेत. या शेतकऱ्यांना अधिकृत परवानगी देण्याची गरज त्यांनी व्यक्त केली. “पाणी वापर संस्था सक्षम झाल्या, तरच शेतकऱ्यांना नियमित पाणी मिळेल,” असं पाचपुते यांनी ठणकावलं.

कालव्यासाठी १०० कोटींचा निधी

कार्यक्रमात कुकडीचे अधिक्षक अभियंता संतोष सांगळे यांनी कालव्यांच्या दुरुस्ती आणि पाणी व्यवस्थापनाबाबत महत्त्वाची माहिती दिली. “कालव्यांच्या दुरुस्तीसाठी १०० कोटींचा निधी मंजूर झाला आहे. यातून वितरिका क्रमांक ११, ३१२, १३ आणि १४ ची दुरुस्ती केली जाईल,” असं त्यांनी सांगितलं. कालव्यांवरील गळती थांबवल्यास २५ टक्के पाण्याची बचत होईल, असा दावाही त्यांनी केला. “कालव्यांची दुरुस्ती झाली, तर शेतकऱ्यांना अधिक पाणी मिळेल आणि गळतीमुळे होणारं नुकसान टळेल,” असं सांगळे यांनी स्पष्ट केलं.

पाणी वापर संस्था

कार्यकारी अभियंता प्रवीण घोरपडे यांनी जल व्यवस्थापन कृती पंधरवडा कार्यक्रमाचा उद्देश स्पष्ट केला. “हा कार्यक्रम शेतकरी आणि पाणी वापर संस्थांमध्ये संवाद वाढवण्यासाठी आहे. संस्था सक्षम झाल्या, तर पाण्याचं नियोजन अधिक चांगलं होईल,” असं त्यांनी सांगितलं.

सेवानिवृत्त अभियंता राजेंद्र कासार आणि हनुमंत देशमुख यांनी पाणी वापर संस्थांच्या स्थापनेपासून ते त्यांच्या कार्यापर्यंत सविस्तर माहिती दिली. “बंद पडलेल्या संस्थांना पुन्हा कार्यक्षम केलं, तर शेतकऱ्यांना नियमित पाणी मिळेल,” असं देशमुख यांनी सांगितलं. शेतकऱ्यांनीही या संस्थांना सक्रिय करण्याची गरज व्यक्त केली.

शेतकऱ्यांच्या मागण्या

कार्यक्रमात राजेंद्र म्हस्के, अंबादास दरेकर आणि गणेश काळे यांनी कुकडीच्या गेल्या आवर्तनात पाण्यापासून वंचित राहिलेल्या शेतकऱ्यांना येत्या आवर्तनात प्राधान्याने पाणी देण्याची मागणी केली. “गेल्या वेळी आमच्या शेतांना पाणी मिळालं नाही. आता सुरुवातीला आम्हाला पाणी हवं,” असं दरेकर यांनी सांगितलं. शेतकऱ्यांच्या या मागणीला उपस्थित अधिकाऱ्यांनी सकारात्मक प्रतिसाद दिला.

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe