Sensex Rally:- आजच्या शेअर बाजारात एक वेगळीच हवा जाणवली. आठवड्याच्या शेवटच्या दिवशी गुंतवणूकदारांचा उत्साह ठळकपणे दिसून आला. अमेरिकेच्या आर्थिक धोरणांमधील थोडीशी विश्रांती आणि आंतरराष्ट्रीय पातळीवर निर्माण झालेली आशावादी भावना यामुळे भारतीय बाजारातही तेजीने पुनरागमन केलं. सेन्सेक्स तब्बल १०४६ अंकांनी उसळी मारून ८२४०८ वर बंद झाला, तर निफ्टी ३१९ अंकांच्या भरघोस वाढीसह २५११२ वर स्थिरावला. गुंतवणूकदारांमध्ये स्थिरता आणि आत्मविश्वास वाढताना दिसतो आहे.
आरोग्य सेवा आणि वाहन क्षेत्राकडे गुंतवणूकदारांचा ओढा
या तेजीत आरोग्यसेवा आणि वाहन क्षेत्राने विशेष लक्ष वेधून घेतलं. गुंतवणूकदारांच्या नजरा आता पुन्हा एकदा स्थिर आणि मजबूत कंपन्यांकडे वळताना दिसतात. याच पार्श्वभूमीवर बडोदा बीएनपी परिबास म्युच्युअल फंडाचे वरिष्ठ निधी व्यवस्थापक जितेंद्र श्रीराम यांनी दिलेली माहिती विशेष महत्त्वाची ठरते. ते म्हणतात, “या वर्षी बाजार बराचसा गोंधळात सापडलेला होता. उत्तर-पश्चिम सीमेवरील तणाव, मध्यपूर्वेतील अस्थिरता आणि जागतिक घडामोडींनी गुंतवणूकदारांना संभ्रमात टाकलं. तरीही, तुलनात्मकदृष्ट्या यंदाची बाजार कामगिरी समाधानकारक होती.”

ते पुढे स्पष्ट करतात की बाजार आता रीसेट होण्याच्या टप्प्यात आहे आणि यासाठी अजून तीन ते सहा महिने लागतील. लार्जकॅप फंडांचा विचार करता, श्रीराम यांना विश्वास आहे की हे फंड सध्या गुंतवणुकीसाठी फायदेशीर ठरू शकतात. त्यांच्या मते, मोठ्या कंपन्यांचे मूल्यांकन अजूनही परवडणारे आहे आणि त्यात गुंतवणूक केल्यास दीर्घकालीन स्थिरतेचा फायदा मिळू शकतो. मिड आणि स्मॉलकॅप कंपन्यांबाबत ते थोडेसे सावध आहेत, कारण त्या अजूनही किंमतीच्या बाबतीत महाग वाटतात.
लार्जकॅप फंडाच्या पोर्टफोलिओविषयी सांगताना ते स्पष्ट करतात की त्यांचा फंड सध्या टॉप १०० कंपन्यांमध्ये ८० टक्के गुंतवणूक करतो, तर उर्वरित १० टक्के गुंतवणूक मिड आणि स्मॉलकॅपमध्ये आहे. अशा प्रकारचे वाटप म्हणजेच ‘अलोटमेंट’ फार विचारपूर्वक केले जाते. फंडाच्या कामगिरीनुसारच विविध क्षेत्रांमध्ये वेटेज ठेवले जाते. मोठ्या कंपन्यांमध्ये तरलता जास्त असल्यामुळे गुंतवणूक करणं आणि बाहेर पडणं दोन्ही तुलनेत सोपं असतं.
गुंतवणुकीबाबत तज्ञांचे मत काय?
सध्या कोणत्या क्षेत्रांवर लक्ष द्यावं, याबाबत श्रीराम यांचं म्हणणं असं आहे की, आरोग्यसेवा क्षेत्र गुंतवणुकीसाठी खूप आशादायक आहे. सरकारच्या योजनांसारख्या आयुष्मान भारत किंवा सार्वजनिक आरोग्य विमा कार्यक्रमांमुळे औषधनिर्मिती आणि रुग्णालय क्षेत्रात मागणी वाढत आहे. भारताने जागतिक बाजारात ४०-४५% औषधांचा पुरवठा केला असून, निर्यातक्षम औषध कंपन्यांचा भाव वाढण्याची शक्यता आहे.
वाहन उद्योगातही वाढीच्या संधी पाहायला मिळत आहेत. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, ऑटो सेक्टरमध्ये त्यांचा दृष्टिकोन सकारात्मक आहे. दुसरीकडे, बँकिंग क्षेत्राविषयी ते म्हणतात की यापूर्वी जिथे त्यांचा कमी वेटेज होता, तिथे आता तटस्थ दृष्टिकोन घेतला आहे. कारण व्याजदर घटल्यामुळे बँकांचे निव्वळ उत्पन्न (NIM) काहीसे कमी झालं आहे.
आयटी क्षेत्रावर मात्र सध्या फारसा दबाव नाही. जागतिक मंदीची शक्यता लक्षात घेता त्याचं भवितव्य सावधपणे पाहणं आवश्यक आहे. केमिकल आणि मेटल क्षेत्राबाबतही त्यांचा दृष्टिकोन सावध आहे.