श्रीरामपूर- भारतीय जनता पक्षाच्या (भाजप) तालुकाध्यक्ष आणि शहराध्यक्षपदाच्या निवडी जाहीर झाल्या असल्या, तरी या निवडींना पक्षातील निष्ठावान कार्यकर्त्यांनी तीव्र विरोध दर्शवला आहे. तालुकाध्यक्षपदी माळवाडगावचे माजी सरपंच बाबासाहेब चिडे, तर शहराध्यक्षपदी माजी नगरसेवक जितेंद्र छाजेड यांची नियुक्ती करण्यात आली.
मात्र, ही निवड प्रक्रिया नियमबाह्य असल्याचा आरोप करत कार्यकर्त्यांनी नाराजी व्यक्त केली आहे. रविवारी शासकीय विश्रामगृहात झालेल्या बैठकीत हा वाद उफाळला. निवडणूक प्रमुखांनी कार्यकर्त्यांचं म्हणणं वरिष्ठांपर्यंत पोहोचवण्याचं आश्वासन दिलं असलं, तरी या निवडींमुळे पक्षांतर्गत तणाव निर्माण झाला आहे.

निवड प्रक्रियेवरून नाराजी
रविवारी श्रीरामपूर येथील शासकीय विश्रामगृहात तालुकाध्यक्ष आणि शहराध्यक्षपदाच्या निवडीसाठी बैठक आयोजित करण्यात आली होती. निवडणूक प्रमुख सुभाष वहाडणे, उपनिवडणूक प्रमुख योगेश गोंदकर, तालुकाध्यक्ष दीपक पटारे, शहराध्यक्ष मारुती बिंगले यांच्यासह अनेक पदाधिकारी आणि कार्यकर्ते या बैठकीला उपस्थित होते. तालुकाध्यक्ष आणि शहराध्यक्षपदाची नावं जाहीर होताच कार्यकर्त्यांनी तीव्र नाराजी व्यक्त केली. “ही निवड प्रक्रिया नियमबाह्य आहे. मुलाखती घेऊनही ज्यांनी मुलाखत दिली नाही, त्यांचीच नावं जाहीर झाली,” असं माजी तालुका सरचिटणीस प्रफुल्ल डावरे यांच्यासह इतर कार्यकर्त्यांनी सांगितलं. या निवडींमुळे निष्ठावान कार्यकर्त्यांमध्ये असंतोष पसरला आहे.
मुलाखतींचा मुद्दा
भाजपच्या तालुकाध्यक्ष आणि शहराध्यक्षपदाच्या निवडीसाठी गेल्या दोन महिन्यांपासून प्रक्रिया सुरू होती. २८ मार्च रोजी शासकीय विश्रामगृहात इच्छुक कार्यकर्त्यांच्या मुलाखती घेण्यात आल्या होत्या. या मुलाखतींमध्ये तालुका आणि शहरातील अनेक कार्यकर्त्यांनी सहभाग घेऊन आपली दावेदारी सिद्ध करण्याचा प्रयत्न केला.
कार्यकर्त्यांनी या पदांसाठी मोठ्या प्रमाणात तयारी आणि मोर्चेबांधणी केली होती. मात्र, मुलाखती घेऊनही १५ दिवसांनंतर जाहीर झालेल्या निवडींमध्ये अनेक अनपेक्षित नावांचा समावेश होता. “ज्यांनी मुलाखती दिल्या नाहीत, त्यांचीच नावं कशी जाहीर झाली?” असा सवाल कार्यकर्त्यांनी उपस्थित केला.
नियमबाह्य निवडीचा आरोप
निवडलेल्या उमेदवारांच्या नावांवरून कार्यकर्त्यांनी निवड प्रक्रिया नियमबाह्य असल्याचा गंभीर आरोप केला आहे. “जर निवडी आधीच ठरलेल्या होत्या, तर मुलाखतींचा दिखावा का केला?” असं कार्यकर्त्यांनी विचारलं. या निवडींमुळे पक्षातील जुन्या आणि निष्ठावान कार्यकर्त्यांमध्ये तीव्र संताप आहे. काही कार्यकर्त्यांनी या निवडी रद्द न केल्यास आत्मक्लेश आंदोलन करण्याचा इशारा दिला आहे. “आम्ही पक्षासाठी वर्षानुवर्षं काम केलं, पण आमच्या मेहनतीची अशी अवहेलना होणं चुकीचं आहे,” असं एका कार्यकर्त्याने सांगितलं. या वादामुळे पक्षाची एकजूट आणि आगामी निवडणुकांवर परिणाम होण्याची भीती व्यक्त केली जात आहे.
निवडणूक प्रमुखांचं आश्वासन
कार्यकर्त्यांच्या नाराजीमुळे बैठकीत तणावाचं वातावरण निर्माण झालं. यावेळी निवडणूक प्रमुख सुभाष वहाडणे आणि इतर पदाधिकाऱ्यांनी कार्यकर्त्यांना शांत करण्याचा प्रयत्न केला. “तुमच्या सर्व मागण्या आणि नाराजीचं निवेदन आम्ही पक्षाच्या वरिष्ठ नेत्यांपर्यंत पोहोचवू,” असं आश्वासन त्यांनी दिलं. कार्यकर्त्यांनी व्यक्त केलेली नाराजी आणि त्यांच्या मागण्या पक्षाच्या नेतृत्वापर्यंत पोहोचवण्याचं कबूल केलं असलं, तरी या आश्वासनाने कार्यकर्त्यांचा राग पूर्णपणे शांत झाला नाही. “आम्हाला फक्त आश्वासनं नको, निवड प्रक्रिया पारदर्शक हवी,” असं कार्यकर्त्यांचं म्हणणं आहे.
पक्षांतर्गत असंतोष
भाजपने ही निवड स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या आगामी निवडणुकांना डोळ्यासमोर ठेवून केली आहे. या निवडणुकांमध्ये पक्षाला मजबूत नेतृत्वाची गरज आहे, आणि त्यासाठीच तालुकाध्यक्ष आणि शहराध्यक्षपदाच्या निवडी तातडीने जाहीर करण्यात आल्या. मात्र, या निवडींमुळे पक्षांतर्गत असंतोष निर्माण झाल्याने निवडणूक तयारीवर परिणाम होण्याची शक्यता आहे. “निवड प्रक्रिया पारदर्शक असती, तर कार्यकर्त्यांमध्ये असंतोष निर्माण झाला नसता,” असं एका ज्येष्ठ कार्यकर्त्याने सांगितलं. पक्षाला आता कार्यकर्त्यांचा विश्वास पुन्हा संपादन करण्याचं आव्हान आहे.
या निवडींमुळे श्रीरामपूरमधील भाजप कार्यकर्त्यांमध्ये तीव्र मतभेद निर्माण झाले आहेत. रविवारी दिवसभर शहर आणि तालुक्यात या वादाची चर्चा सुरू होती.