Ahilyanagar News: संगमनेर- तालुक्यातील तळेगाव दिघे येथे सहकारमहर्षी भाऊसाहेब थोरात सहकारी साखर कारखान्याच्या सभासदांच्या स्नेहसंवाद मेळाव्यात माजी मंत्री बाळासाहेब थोरात यांनी निळवंडे धरणाच्या निर्मितीतील आपले योगदान अधोरेखित केले. बुधवारी (दि. २३ एप्रिल २०२५) झालेल्या या मेळाव्यात त्यांनी सांगितले की, निळवंडे धरण आणि त्याचे कालवे बांधून तळेगाव दिघेसह दुष्काळी भागाला पाणी उपलब्ध करून देणे हे आपल्या आयुष्यातील सर्वात महत्त्वाचे ध्येय होते.
या ध्येयाच्या पूर्तीसाठी त्यांनी अनेक अडचणींवर मात करत सातत्याने प्रयत्न केले. त्यांच्या या कार्याचे महत्त्व कोणीही नाकारू शकत नाही, असे त्यांनी ठामपणे नमूद केले. या मेळाव्याला माजी आमदार डॉ. सुधीर तांबे, कारखान्याचे संचालक इंद्रजीत थोरात, एकवीरा फाउंडेशनच्या संस्थापिका डॉ. जयश्री थोरात यांच्यासह अनेक मान्यवर उपस्थित होते.

निळवंडे धरणाचे स्वप्न
बाळासाहेब थोरात यांनी निळवंडे धरणाच्या निर्मितीला आपल्या राजकीय आणि सामाजिक कारकीर्दीतील सर्वोच्च प्राधान्य दिले. त्यांनी सांगितले की, तळेगाव दिघेसह संगमनेर तालुक्यातील दुष्काळी भागाला पाणी मिळावे, यासाठी धरणाचे बांधकाम आणि त्याचे उजवे-डावे कालवे पूर्ण करणे आवश्यक होते. या प्रकल्पासाठी त्यांनी अथक परिश्रम घेतले आणि अनेक आव्हानांना तोंड दिले. धरणाच्या बांधकामादरम्यान अनेकांनी अडथळे निर्माण करण्याचा प्रयत्न केला, परंतु थोरात यांनी आपली दृष्टी आणि निश्चय कायम ठेवला. आज कालव्यांद्वारे पाणी उपलब्ध झाल्याने या भागात समृद्धी येण्यास सुरुवात झाली आहे. त्यांनी या यशाचे श्रेय आपल्या चिकाटीला आणि स्थानिक जनतेच्या पाठबळाला दिले.
थोरात सहकारी साखर कारखाना
देशभरात सहकारी संस्था अडचणींना सामोरे जात असताना सहकारमहर्षी भाऊसाहेब थोरात सहकारी साखर कारखान्याने आपला विकासाचा आलेख सातत्याने उंचावला आहे. हा कारखाना केवळ आर्थिकदृष्ट्या यशस्वी नाही, तर स्थानिक शेतकऱ्यांच्या आणि सभासदांच्या कल्याणासाठी एक आधारस्तंभ बनला आहे. कारखान्याच्या यशामागे सभासदांचा विश्वास आणि सहकार्याचा भाव असल्याचे त्यांनी आवर्जून सांगितले. या कारखान्याने सहकार क्षेत्रातील आदर्श मॉडेल म्हणून आपली ओळख निर्माण केली आहे.
इतिहासाची चुकीची पुनरावृत्ती
मेळाव्यात बोलताना थोरात यांनी काही व्यक्तींवर इतिहासाची चुकीची पुनरावृत्ती करण्याचा आरोप केला. त्यांनी सांगितले की, निळवंडे धरण आणि कालव्यांच्या निर्मितीतील आपले योगदान स्पष्ट आहे, परंतु काही जण या योगदानाला कमी लेखण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यांनी या प्रकल्पासाठी कोणत्याही बाह्य मदतीशिवाय, केवळ आपल्या दृढनिश्चयाने आणि जनतेच्या साथीने हे स्वप्न साकार केले. त्यांनी उपस्थित सभासदांना आवाहन केले की, अशा दिशाभूल करणाऱ्या प्रयत्नांना बळी पडू नये आणि खऱ्या इतिहासाची जपवणूक करावी.
स्नेहसंवाद मेळावा
तळेगाव दिघे येथील स्नेहसंवाद मेळावा सभासद आणि कारखाना प्रशासन यांच्यातील बंध अधिक दृढ करण्यासाठी आयोजित करण्यात आला होता. आमदार डॉ. सुधीर तांबे यांनी थोरात यांच्या दूरदृष्टीचे कौतुक केले, तर एकवीरा फाउंडेशनच्या डॉ. जयश्री थोरात यांनी स्थानिक समुदायाच्या विकासातील कारखान्याच्या भूमिकेवर प्रकाश टाकला.