Agriculture Business Idea : शेतकरी वेलची लागवड करून लाखोंची कमाई करू शकतात, येथे जाणून घ्या कसे?

Published on -

Agriculture Business Idea :- भारतात केरळ, कर्नाटक, आंध्र प्रदेश आणि तामिळनाडू या राज्यांमध्ये वेलचीची लागवड मोठ्या प्रमाणावर केली जाते. तर वेलची बाजारात 1100 ते 2000 रुपये किलो दराने विकली जाते. अशा परिस्थितीत वेलचीची लागवड शेतकऱ्यांसाठी फायदेशीर ठरू शकते.

वेलची हा असाच एक मसाला आहे जो विविध पाककृतींमध्ये वापरला जातो. हा मसाला प्रामुख्याने अन्न, मिठाई आणि पेये बनवण्यासाठी आणि मिठाईंना चांगला सुगंध देण्यासाठी वापरला जातो. यासोबतच यात अनेक औषधी गुणधर्मही आहेत.

या कारणास्तव, केवळ भारतातच नाही तर जगभरात याला मोठी मागणी आहे. यासोबतच त्याची चढ्या दराने विक्रीही केली जाते. वेलची बाजारात 1100 ते 2000 रुपये किलो दराने उपलब्ध आहे.

अशा परिस्थितीत त्याची लागवड शेतकऱ्यांसाठी फायदेशीर ठरू शकते. भारतात वेलचीची लागवड मोठ्या प्रमाणात केली जाते. तर वेलचीची लागवड प्रामुख्याने केरळ, कर्नाटक, आंध्र प्रदेश आणि तामिळनाडू या राज्यांमध्ये केली जाते. चला तर मग जाणून घेऊया त्याची लागवड कशी करता येईल-

लागवडीसाठी माती आणि तापमान
वेलची लागवडीसाठी चिकणमाती माती चांगली मानली जाते. लॅटराइट माती आणि काळ्या जमिनीतही याची लागवड करता येते. वेलचीच्या शेतात पाण्याचा निचरा करण्याची चांगली व्यवस्था असावी. वेलची वालुकामय जमिनीवर लावू नये, कारण त्यामुळे नुकसान होऊ शकते. याशिवाय वेलची लागवडीसाठी १० ते ३५ अंश तापमान चांगले मानले जाते.

लागवडीसाठी पावसाळा उत्तम 
वेलची लागवड सुरू करण्यासाठी पावसाळा हा उत्तम काळ आहे. जर तुम्हाला त्याची लागवड करायची असेल तर तुम्ही जुलै महिन्यात शेतात वेलची लावू शकता. यावेळी पाऊस पडत असल्याने सिंचनाची गरज कमी आहे.

त्याची रोपे नेहमी सावलीत लावावीत. तीव्र सूर्यप्रकाश आणि उष्णतेमुळे त्याचे उत्पादन चांगले होत नाही. वेलची रोपाची देठ १ ते २ मीटर लांब असते. त्याची रोपे एक ते दोन फूट अंतरावर लावावीत.

1100-2000 रुपये प्रति किलो भाव
वेलचीचे रोप वाढण्यास तीन ते चार वर्षे लागतात. तर वेलचीचे उत्पादन हेक्टरी 135 ते 150 किलोपर्यंत घेता येते. काढणीनंतर ते अनेक दिवस उन्हात वाळवले जाते. नंतर कोमट तापमानात 18 ते 24 तास कोरडे केल्यानंतर, ते कॉयर मॅट किंवा वायरच्या जाळीने हाताने घासले जाते.मग ते आकार आणि रंगानुसार कापले जाते. वेलची बाजारात 1100 ते 2000 रुपये किलो दराने उपलब्ध आहे. अशा प्रकारे तुम्ही त्याच्या लागवडीतून लाखोंची कमाई करू शकता.

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe