महाराष्ट्रातील लाखो महिलांच्या चेहऱ्यावर हसू फुलवणारी ‘माझी लाडकी बहीण’ योजना पुन्हा एकदा चर्चेत आहे. गेल्या काही दिवसांपासून मे महिन्याच्या हप्त्याची वाट पाहणाऱ्या बहिणींसाठी आता एक दिलासादायक बातमी समोर आली आहे.
माझी लाडकी बहीण योजनेच्या माध्यमातून दरमहा १५०० रुपये थेट बँक खात्यात जमा होतात, ज्यामुळे अनेक कुटुंबांना आर्थिक आधार मिळाला आहे. पण मे महिन्याचा हप्ता अद्याप खात्यात आला नसल्याने अनेकांच्या मनात प्रश्न निर्माण झाले होते. आता मात्र, राज्याच्या महिला व बालविकास मंत्री अदिती तटकरे यांनी याबाबत महत्त्वाची माहिती दिली आहे, जी प्रत्येक लाभार्थी महिलेला आनंद देणारी आहे.

या योजनेच्या अंतर्गत, पात्र महिलांना दरमहा मिळणारी रक्कम त्यांच्या बँक खात्यात थेट जमा केली जाते. ही योजना सुरू झाल्यापासून आतापर्यंत दहा हप्ते यशस्वीपणे वितरित झाले आहेत. पण जून महिना उजाडला तरी मे महिन्याचा हप्ता मिळाला नसल्याने काही गोंधळ आणि चर्चा सुरू झाल्या होत्या. काहींनी तर योजनेबाबत गैरसमज पसरवण्याचाही प्रयत्न केला.
पण अदिती तटकरे यांनी स्पष्ट केलं आहे की, ही योजना महाराष्ट्र सरकारच्या प्राधान्यक्रमात आहे आणि ती अखंडितपणे सुरू राहील. त्यांनी सांगितलं की, काही तांत्रिक कारणांमुळे मे महिन्याचा हप्ता जमा होण्यास थोडा विलंब झाला आहे, पण लवकरच तो सर्व लाभार्थ्यांच्या खात्यात जमा होईल. यापूर्वी एप्रिल महिन्याचा हप्ता ज्या पद्धतीने वितरित झाला, तशाच प्रकारे मे महिन्याचा हप्ताही खात्यात येणार आहे.
याशिवाय, काही माध्यमांमध्ये असंही बोललं जात आहे की, मे आणि जून या दोन्ही महिन्यांचे हप्ते एकत्रितपणे, म्हणजेच ३००० रुपये, लाभार्थ्यांना मिळू शकतात. ही बातमी ऐकून अनेकांच्या आशा पल्लवित झाल्या आहेत, पण याबाबत सरकारकडून अद्याप अधिकृत पुष्टी मिळालेली नाही.
तरीही, या योजनेच्या माध्यमातून आतापर्यंत लाखो महिलांना आर्थिक स्वावलंबनाची नवी वाट मिळाली आहे. विशेषतः ग्रामीण भागातील महिलांना या योजनेचा मोठा आधार वाटतो. योजनेच्या अकराव्या आणि बाराव्या हप्त्याची प्रतीक्षा आता सर्वांनाच आहे.
काही महिन्यांपूर्वी या योजनेच्या लाभार्थ्यांची छाननी करण्यात आली होती. या छाननीत असं आढळलं की, काही शासकीय कर्मचाऱ्यांनीही या योजनेचा लाभ घेतला होता, जो नियमांनुसार योग्य नव्हता. त्यामुळे अशा लाभार्थ्यांचा लाभ तात्काळ थांबवण्यात आला.
या कारवाईमुळे योजनेची पारदर्शकता आणि विश्वासार्हता आणखी वाढली आहे. अदिती तटकरे यांनी सर्व लाडक्या बहिणींना आश्वासित केलं आहे की, ही योजना त्यांच्यासाठीच आहे आणि त्यांच्या आर्थिक सक्षमीकरणासाठी सरकार कटिबद्ध आहे.