मुंबई: देशातील अग्रगण्य कमोडिटी डेरिव्हेटिव्हज एक्सचेंज एमसीएक्सवर ११ ते १७ एप्रिल या सप्ताहात कमोडिटी वायदा, ऑप्शन्स आणि इंडेक्स फ्युचर्समध्ये १४,८७,६८४.९३ कोटी रुपयांची उलाढाल नोंदवली गेली. कमोडिटी वायदामध्ये १,७१,५४२.७० कोटी रुपयांचा व्यवहार झाला, तर कमोडिटी ऑप्शन्समध्ये १३,१६,१२१.४० कोटी रुपयांची नोटल उलाढाल झाली. बुलियन इंडेक्स बुलडेक्स एप्रिल वायदा २१,८०८ गुणांच्या पातळीवर बंद झाला.
सप्ताहादरम्यान, मौल्यवान धातूंमध्ये सोने-चांदीच्या वायदामध्ये १,२३,४३६.६९ कोटी रुपयांची खरेदी-विक्री झाली. एमसीएक्स सोने जून वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ९२,४६३ रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये उच्चांकी ९५,९३५ रुपये या सर्वकालीन उच्चांकाला स्पर्श करून, नीचांकी ९२,४६३ रुपये पातळीवर पोहोचला. मागील बंद ९२,०३३ रुपयांच्या तुलनेत ३,२२१ रुपये किंवा ३.५ टक्के वाढीसह सप्ताहाच्या शेवटी ९५,२५४ रुपये प्रति १० ग्रॅम दराने बंद झाला. गोल्ड-गिनी एप्रिल वायदा ३,१७७ रुपये किंवा ४.३४ टक्के वाढीसह सप्ताहाच्या शेवटी ७६,३१३ रुपये प्रति ८ ग्रॅम झाला.

गोल्ड-पेटल एप्रिल वायदा ४१० रुपये किंवा ४.४७ टक्के वाढून सप्ताहाच्या शेवटी ९,५९० रुपये प्रति १ ग्रॅम झाला. सोने-मिनी मे वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ९१,९९९ रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये ९५,४७६ रुपये या उच्च आणि ९१,९९९ रुपये या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, सप्ताहाच्या शेवटी ३,१३८ रुपये किंवा ३.४२ टक्के वाढीसह ९४,७८४ रुपये प्रति १० ग्रॅम दराने बंद झाला.
गोल्ड-टेन एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ९२,४५० रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये ९५,८३० रुपये या उच्च आणि ९२,००० रुपये या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, मागील बंद ९१,६१८ रुपयांच्या तुलनेत सप्ताहाच्या शेवटी ३,३८२ रुपये किंवा ३.६९ टक्के वाढीसह ९५,००० रुपये प्रति १० ग्रॅम दराने बंद झाला.
चांदीच्या वायदामध्ये चांदी मे वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ९२,००० रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये ९६,९६५ रुपये या उच्च आणि ९२,००० रुपये या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, मागील बंद ९१,५९५ रुपयांच्या तुलनेत ३,४४२ रुपये किंवा ३.७६ टक्के वाढीसह सप्ताहाच्या शेवटी ९५,०३७ रुपये प्रति किलो दराने बंद झाला. याशिवाय, चांदी-मिनी एप्रिल वायदा ३,२९७ रुपये किंवा ३.६ टक्के मजबुतीसह सप्ताहाच्या शेवटी ९४,९९३ रुपये प्रति किलो बोलला गेला. तर चांदी-मायक्रो एप्रिल वायदा ३,२९५ रुपये किंवा ३.५९ टक्के वाढीसह सप्ताहाच्या शेवटी ९४,९८१ रुपये प्रति किलो झाला.
धातू वर्गात १४,२०१.१८ कोटी रुपयांचे व्यवहार नोंदवले गेले. तांबे एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या शेवटी १७.७५ रुपये किंवा २.१५ टक्के वाढीसह ८४४.९५ रुपये प्रति किलो
दराने बंद झाला. तर जस्त एप्रिल वायदा ५.३ रुपये किंवा २.१ टक्के घसरून सप्ताहाच्या शेवटी २४७.३ रुपये प्रति किलो दराने बंद झाला. याउलट, अॅल्युमिनियम एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या शेवटी २.८५ रुपये किंवा १.२२ टक्के घसरून २३१.०५ रुपये प्रति किलो झाला. तर शिसे एप्रिल वायदा २५ पैसे किंवा ०.१४ टक्के मंदीसह सप्ताहाच्या शेवटी १७७.१ रुपये प्रति किलो बोलला गेला.
याशिवाय, ऊर्जा क्षेत्रात व्यापाऱ्यांनी ३३,८९१.४० कोटी रुपयांचे व्यवहार केले. एमसीएक्स क्रूड ऑइल एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ५,१७३ रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये ५,५४० रुपये या उच्च आणि ५,१३० रुपये या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, ३४४ रुपये किंवा ६.६६ टक्के मजबुतीसह सप्ताहाच्या शेवटी ५,५१३ रुपये प्रति बॅरल बोलला गेला.
तर क्रूड ऑइल-मिनी एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या शेवटी ३४२ रुपये किंवा ६.६१ टक्के वाढीसह ५,५१४ रुपये प्रति बॅरल दराने बंद झाला. याशिवाय, नेचरल गैस एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ३०४.४ रुपये दराने उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये ३११.१ रुपये या उच्च आणि २७३.१ रुपये या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, मागील बंद ३०३.१ रुपयांच्या तुलनेत २४.६ रुपये किंवा ८.१२ टक्के घसरणीसह सप्ताहाच्या शेवटी २७८.५ रुपये प्रति एमएमबीटीयू बोलला गेला. तर नेचरल गैस-मिनी एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या शेवटी २४.७ रुपये किंवा ८.१४ टक्के घसरणीसह २७८.६ रुपये प्रति एमएमबीटीयू दराने बंद झाला.
कृषी कमोडिटीमध्ये मेंथा तेल एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला ९१८.१ रुपये दराने उघडला, १.६ रुपये किंवा ०.१८ टक्के मजबुतीसह सप्ताहाच्या शेवटी ९१३.८ रुपये प्रति किलो बोलला गेला. कॉटन कँडी मे वायदा ५३० रुपये किंवा ०.९७ टक्के वाढीसह सप्ताहाच्या शेवटी ५५,०३० रुपये प्रति कँडी झाला.
व्यवहाराच्या दृष्टिकोनातून एमसीएक्सवर सोन्याच्या विविध करारांमध्ये ८०,७१५.५३ कोटी रुपये आणि चांदीच्या विविध करारांमध्ये ४२,७२१.१६ कोटी रुपयांची खरेदी-विक्री झाली. याशिवाय, तांब्याच्या वायदामध्ये ९,४२३.६२ कोटी रुपये, अॅल्युमिनियम आणि अॅल्युमिनियम-मिनीच्या वायदामध्ये १,६१५.४२ कोटी रुपये, शिसे आणि शिसे-मिनीच्या वायदामध्ये २७५.८२ कोटी रुपये, जस्त आणि जस्त-मिनीच्या वायदामध्ये २,८८६.३२ कोटी रुपये यांचा व्यवहार झाला.
याशिवाय, क्रूड ऑइल आणि क्रूड ऑइल-मिनीच्या वायदामध्ये १०,३६८.३४ कोटी रुपयांचे व्यवहार नोंदवले गेले. तर नेचरल गैस आणि नेचरल गैस-मिनीच्या वायदामध्ये २३,५२३.०७ कोटी रुपये यांचा व्यवहार झाला. मेंथा तेलाच्या वायदामध्ये १२.५८ कोटी रुपये आणि कॉटन कँडीच्या वायदामध्ये ०.८५ कोटी रुपये यांची खरेदी-विक्री झाली.
ओपन इंटरेस्ट सप्ताहाच्या शेवटी सोन्याच्या वायदामध्ये २३,८२१ लॉट, सोने-मिनीच्या वायदामध्ये ४४,८९० लॉट, गोल्ड-गिनीच्या वायदामध्ये १०,३३६ लॉट, गोल्ड-पेटलच्या वायदामध्ये १,०२,७७३ लॉट आणि गोल्ड-टेनच्या वायदामध्ये ६,३४८ लॉट पातळीवर होते. तर चांदीच्या वायदामध्ये २२,४४९ लॉट, चांदी-मिनीच्या वायदामध्ये ३९,१७५ लॉट आणि चांदी-मायक्रोच्या वायदामध्ये १,३६,४१९ लॉट पातळीवर होते.
क्रूड ऑइलच्या वायदामध्ये १८,९८२ लॉट आणि नेचरल गैसच्या वायदामध्ये २५,७४५ लॉट पातळीवर होते. इंडेक्स फ्युचर्समध्ये बुलडेक्स एप्रिल वायदा सप्ताहाच्या सुरुवातीला २१,३६१ गुणांवर उघडला, सप्ताहादरम्यान इंट्रा-डेमध्ये २२,०६० गुण या उच्च आणि २१,३५४ गुण या नीचांकी पातळीला स्पर्श करून, सप्ताहाच्या शेवटी ७१० गुण वाढीसह २१,८०८ गुणांच्या पातळीवर बंद झाला.