Ajab Gajab News : अनेकजण रामायण (Ramayana) वाचत असतात. त्यामुळे त्यांना रामायणात घडलेले किस्से माहिती असतात. मात्र काही जणांना रामायणात नक्की काय घडले आहे हे देखील माहिती नसते. त्यामुळे सर्वांनी रामायण वाचले पाहिजे कारण यामधून भरपूर काही शिकायला मिळते.
प्रत्येक घटना आणि घटना हा माणसासाठी धडा असतो. रामायण हा देखील असाच एक धार्मिक ग्रंथ (Religious texts) आहे जो मानवाला अनेक प्रकारचे धडे देतो. रामायणात अशा अनेक घटना आहेत ज्यामुळे लोकांच्या सामान्य जीवनात खूप मदत होते.

शब्दांची किंमत असो किंवा त्यांच्याशी जोडलेल्या माणसांना जीवनात आनंदी ठेवण्याची जिद्द असो, रामायणातून माणसाला अनेक गोष्टी शिकायला मिळतात. पण या पुस्तकात अशा काही गोष्टी आहेत, ज्यामागील तर्क फार कमी लोकांना माहिती आहे.
रामायण वाचणाऱ्यांना माहीत आहे की, भगवान श्रीरामाला (Lord Shriram) पंधरा वर्षांसाठी वनवासात पाठवले होते. पण वनवासाचा (Exile) कालावधी फक्त चौदा वर्षांचाच का ठेवला गेला हे फार कमी लोकांना कळले असेल?
शेवटी, माता कैकेयीने हा कालावधी पंधरा-सोळा वर्षे का ठेवला नाही? ते फक्त आणखी चौदा वर्षे ठेवले गेले. हे घडणे हा योगायोग नव्हता. यामागे एक मोठे कारण आहे, ज्याबद्दल बहुतेक लोकांना माहिती नाही.
केकैयीची चाल
ज्याने रामायण वाचले आहे किंवा पाहिले आहे त्याला माहित आहे की माता कैकेयीनेच रामासाठी चौदा वर्षांचा वनवास मागितला होता. राजा दशरथ (King Dasharatha) आपल्या वचनाला बांधील होता, त्यामुळे त्याला आपल्या मुलाला वनात पाठवावे लागले.
पण तुम्ही कधी विचार केला आहे का की माता कैकेयीने (Kaikei) रामाला चौदा वर्षांचा वनवास का पाठवला? वास्तविक, ज्या त्रेतायुगात रामाचा जन्म झाला, त्या युगात असा नियम होता की,
राजाने चौदा वर्षे गादी सोडली, तर तो राजा होण्याचा अधिकार कायमचा गमावून बसतो. याच कारणासाठी माता कैकेयीने युक्तीने रामाला चौदा वर्षांसाठी वनात पाठवले होते.
द्वापार युगात नियम वेगळा होता
आता तुम्हाला कळले असेल की रामाला चौदा वर्षांचा वनवास का झाला? प्रत्येक युगात असे वेगवेगळे नियम होते. कुठे त्रेतायुगात राजा होण्यासाठी चौदा वर्षे गादी सोडावी लागली, तर द्वापर युगात त्याची कालमर्यादा वेगळी होती.
महाभारतात, कौरवांनी पांडवांसाठी विविध वर्षांचा वनवास मागितला होता, जेव्हा भगवान श्रीकृष्ण द्वापार युगात जन्मले होते. त्या काळात सिंहासनावरून सत्ता गमावण्यासाठी अनेक वर्षांची मुदत होती. कौरवांनी पांडवांना अनेक वर्षे वनवासात पाठवले.