अहमदनगर Live24 टीम, 05 फेब्रुवारी 2021:- तुम्हाला जगातील सर्वात महाग भाजीबद्दल माहित आहे का? या भाजीचे नाव आहे हॉपशूट्स. गवतसारख्या दिसणाऱ्या या भाजीची एक किलोची किंमत सुमारे 1 लाख रुपये आहे.
आता जगातील या सर्वात महागड्या भाजीपाल्याची लागवड एका परीक्षणाच्या अंतर्गत बिहारच्या औरंगाबाद जिल्ह्यात सुरू झाली आहे. जगातील सर्वात महागड्या भाजीची लागवड भारतात पुन्हा सुरू झाली आहे. या भाजीची लागवड भारतात पुन्हा कोण सुरू करणार आहे, ते जाणून घेऊया.

बिहारमधून हॉपशूटची लागवड करणारा पहिला भारतीय –
2012मध्ये, औरंगाबाद जिल्ह्यातील औरंगाबाद जिल्ह्यातील नवीननगर, इंटरमीडिएट-पास, हजारीबाग येथील सेंट कोलंबस महाविद्यालयातून करमडीह गावचे 38 वर्षीय शेतकरी अमरेश सिंग यांनी 2012 मध्ये हॉप-शूट्सची लागवड करण्यास सुरवात केली. हॉपशूट्स लागवडीस सुरुवात करणारा तो पहिला भारतीय आहे.
ऑर्डर दिल्यानंतरच ही भाजी उपलब्ध होते –
सहा वर्षापूर्वी आंतरराष्ट्रीय बाजारात ही भाजी 1000 पौंड प्रति किलो दराने विकली जात असे. 1000 पौंड अर्थात सुमारे 1 लाख रुपये. हॉपशूट्स भारतीय बाजारात क्वचितच दिसतात आणि केवळ विशेष ऑर्डर देऊनच खरेदी करता येते. अमरेश यांच्या मते, त्यातील 60 टक्केपेक्षा जास्त लागवड यशस्वी झाली आहे.
ते म्हणतात की पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी हॉपशूट शेतीला चालना देण्यासाठी विशेष व्यवस्था केली तर काही वर्षांत शेतकरी इतर गोष्टींच्या शेतीपेक्षा 10 पट अधिक उत्पन्न मिळवतील.
मोठा बदल होईल –
वाराणसीत भारतीय भाजीपाला संशोधन संस्थेचे कृषी शास्त्रज्ञ डॉ. लाल यांच्या देखरेखीखाली हॉप-शूट्स (हिम्युलस-ल्युपुलस) ची लागवड सुरू आहे. वाराणसी येथील भारतीय भाजीपाला संशोधन संस्थेतून आणल्यानंतर अमरेश यांनी दोन महिन्यांपूर्वी या भाजीचे रोपे लावली. ते यशस्वी होतील आणि बिहारमधील शेतीत मोठा बदल घडवून आणतील अशी त्यांची आशा आहे.
हॉपशूट्सची उपयुक्तता –
हॉप-शूटची फळे, फुलं आणि फांद्या या सर्वांचा उपयोग पेय उत्पादने आणि एंटीबायोटिक औषधे तयार करण्यासाठी वापरतात. टीबीच्या उपचारात या वनस्पतीच्या देठापासून बनविलेले औषध वापरले जाते. त्याच्या फुलाला हॉप-कोन किंवा स्ट्रोबाइल म्हणतात.
बाकी फांद्यांच्या उपयोग अन्न आणि औषधासाठी वापरले जातात. या भाजीमध्ये अँटीऑक्सिडंट्स देखील आहेत, म्हणून औषधी वनस्पती म्हणून हॉप-शूटचा वापर युरोपियन देशांमध्ये देखील लोकप्रिय आहे, जिथे त्वचा चमकदार आणि तरूण ठेवण्यासाठी वापरली जाते.
याचा शोध कधी लागला –
11 व्या शतकात हॉप-शूट्सचा शोध लागला. हर्बल औषधांचा वापर केल्यानंतर हळूहळू ती भाजी म्हणूनही वापरली जाऊ लागली. या शूटमध्ये ह्युमुलोन आणि ल्युपुलोन नावाचे ऍसिड आहे, जो मानवी शरीरात कर्करोगाच्या पेशी नष्ट करण्यासाठी प्रभावी असल्याचे मानले जाते.
ही भाजी पाचक प्रणाली सुधारते आणि औदासिन्य, चिंताग्रस्त लोकांसाठी आरामदायक बनवते. त्यामुळे निद्रानाशही बरा होतो. हॉपशूटची लागवड ब्रिटन, जर्मनी आणि इतर युरोपियन देशांमध्ये केली जाते. भारतात सर्वात आधी हिमाचल प्रदेशात याची लागवड केली जात होती, परंतु जास्त दरामुळे ते जास्त चालू शकले नाही.
- अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: wordpress-1209733-4285786.cloudwaysapps.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, all rights reserved