कसारा घाट ते मनमाड दरम्यान होणार नवीन रेल्वे मार्ग, चार नव्या स्टेशनसह १२ बोगद्यांचा आहे समावेश

कसारा घाट ते मनमाड दरम्यान १४० किमी लांबीचा नवीन रेल्वे ट्रॅक टाकण्याचा प्राथमिक आराखडा मध्य रेल्वेने तयार केला आहे. चार स्थानके, १२ बोगदे आणि ४ हजार कोटी खर्च अपेक्षित असून, दळणवळण जलद आणि सोयीचे होणार आहे.

Published on -

कसारा घाट ते मनमाड या अंतरात नवीन रेल्वे मार्ग तयार करण्याचा प्रस्ताव मध्य रेल्वेने हाती घेतला आहे. या १४० किलोमीटर लांबीच्या समांतर रेल्वे मार्गासाठी सुमारे ४,००० कोटी रुपयांचा प्रारंभिक आराखडा तयार करण्यात आला आहे.

या नव्या मार्गामुळे प्रवासाचा वेळ आणि इंधन दोन्हींची बचत होईल, अशी अपेक्षा आहे. या प्रकल्पाला रेल्वे मंत्रालयाकडून अंतिम मंजुरी मिळणे बाकी असून, त्याबाबतचा निर्णय काय होतो, याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

माजी खासदाराचा प्रस्ताव

सध्याच्या कसारा-इगतपुरी-मनमाड रेल्वे मार्गावर, विशेषतः कसारा ते इगतपुरी घाटात, रेल्वे गाड्यांना अनेक अडथळ्यांचा सामना करावा लागतो. घाटातील तीव्र चढ आणि लहान बोगद्यांमुळे गाड्यांना बँकर इंजिन जोडावे लागते, तरीही प्रवासात विलंब होतो. यामुळे वेळ आणि इंधनाचा अपव्यय होतो. नाशिकचे माजी खासदार हेमंत गोडसे यांनी या समस्येकडे लक्ष वेधत नव्या मार्गाचा प्रस्ताव मांडला होता.

त्यांनी तत्कालीन रेल्वे राज्यमंत्री रावसाहेब दानवे यांच्याशी चर्चा करून हा मार्ग कसारापर्यंत वाढवण्याची मागणी केली होती. दानवे यांनीही या प्रस्तावाला सकारात्मक प्रतिसाद दिला होता. नव्या मार्गामुळे बोगद्यांचा आकार मोठा होईल आणि बँकरची गरज कमी होईल.

नवीन मार्गाचे फायदे

हा नवा रेल्वे मार्ग अनेक दृष्टींनी फायदेशीर ठरणार आहे. प्रवासाचा वेळ कमी होईल, इंधनाचा खर्च घटेल आणि नाशिक-मुंबई दरम्यान लोकल रेल्वे सेवा सुरू करण्याचा मार्ग मोकळा होईल, असा विश्वास गोडसे यांनी व्यक्त केला आहे. या मार्गावर न्यू नाशिकरोड, न्यू पाडळी, वैतरण नगर आणि चिंचलखैरे ही चार नवीन स्थानके उभारली जाणार आहेत.

यामुळे स्थानिक प्रवाशांना सुविधा मिळेल आणि परिसरातील वाहतूक व्यवस्था सुधारेल. शिवाय, या प्रकल्पामुळे नाशिक आणि आसपासच्या भागात आर्थिक विकासाला चालना मिळण्याची शक्यता आहे.

प्रस्तावित मार्गात काय असणार?

हा प्रस्तावित मार्ग १४० किलोमीटर लांबीचा असेल, ज्यामध्ये कसारा घाटासह एकूण १२ बोगदे असतील. चार नवीन स्थानकांमुळे प्रवाशांची सोय वाढेल. मध्य रेल्वेने या प्रकल्पासाठी ४,००० कोटी रुपये खर्चाचा अंदाज व्यक्त केला आहे. हा मार्ग पूर्ण झाल्यास नाशिक-मुंबई प्रवास अधिक वेगवान होईल आणि रेल्वेच्या कार्यक्षमतेत सुधारणा होईल. या प्रकल्पाला हेमंत गोडसे यांनी सुरुवातीपासून पाठिंबा दिला असून, त्यांच्या प्रयत्नांमुळे हा प्रस्ताव पुढे आला आहे.

प्रकल्पाचे नागरिकांकडून स्वागत

हा प्रकल्प सध्या प्रारंभिक अवस्थेत आहे आणि रेल्वे मंत्रालयाची मंजुरी मिळणे बाकी आहे. भूसंपादन, पर्यावरणीय परवानग्या आणि निधीची उपलब्धता ही या प्रकल्पातील प्रमुख आव्हाने आहेत. कसारा घाटासारख्या अवघड भूभागात बोगदे आणि रेल्वे मार्ग बांधणे तांत्रिकदृष्ट्या कठीण असले, तरी मध्य रेल्वेचा आराखडा या दिशेने सकारात्मक पाऊल आहे. स्थानिक नागरिक आणि नेत्यांनी या प्रकल्पाचे स्वागत केले असून, लवकरात लवकर काम सुरू व्हावे, अशी मागणी केली आहे.

महत्वपूर्ण बातम्यांसाठी YouTube चॅनेल Subscribe करा
Subscribe

Latest News

Stay updated!