Best Sellers in Electronics
IndiaMoney

एफडीचे व्याजदर घटतायेत;’ह्या’ठिकाणी पैसे गुंतवणे होईल फायदेशीर

अहमदनगर Live24 टीम,24 जुलै 2020 :- कोरोनाच्या पार्श्वभूमीवर आर्थिक घडली विस्कटलेली आहे. देशाची आर्थिक घडी व्यवथित बसण्यासाठी पुन्हा काही कालावधी जाऊन द्यावा लागणार आहे.

परंतु या काळात या कारणास्तव, आरबीआयने रेपो दर थोडा कमी केला आहे. परिणामी, देशातील बँकांनी कर्जाचे दर कमी केले, परंतु एफडी आणि बचत खात्यांवरील व्याज दर देखील कमी केले.

येत्या काही महिन्यांत ते कमी राहण्याची शक्यता आहे. एफडी आणि इक्विटी गुंतवणूकीवरील कमी व्याजदर झाल्याने गुंतवणूकदार अधिक रिटर्न्स मिळविण्यासाठी नवीन पर्याय शोधत आहेत. जाणून घेऊयात नवीन काही पर्यायांविषयी…

  • १) फिक्स्ड मॅच्युरिटी प्लॅन ही क्लोज-एन्ड आणि कालबद्ध म्युच्युअल फंड योजना आहेत. आपले पैसे इन्कम पेपर आणि बाँडमध्ये अशा प्रकारे गुंतविले जातील की त्यांची मॅच्युरिटी योजनेच्या कालावधीशी जुळेल. योजनेचा कालावधी काही महिन्यांपासून काही वर्षांचा असेल. एफडीप्रमाणेच यात देखील चांगल्या दराने परतावा मिळतो.
  • २) अल्ट्रा शॉर्ट टर्म अल्प आणि मध्यम मुदतीची म्युच्युअल फंड देखील आहेत ज्यात 6 महिन्यांपासून 2 वर्षांपर्यंत गुंतवणूक करता येते. ज्यांना जास्त व्याज मिळवायचे आहे त्यांच्यासाठी हे अधिक चांगले आहे.
  • ३) सरकारी बॉन्ड सरकारी सिक्युरिटीजवरील परतावा सामान्यत: बँक ठेवींपेक्षा कमी असतो, परंतु अद्याप उत्पन्न निश्चित ठेवींच्या तुलनेत कमी आहे. आपण या म्युच्युअल फंडांमध्ये, ईटीएफमध्ये किंवा थेट गुंतवणूक करू शकता. भारत बॉण्ड ईटीएफमध्ये गुंतवणूकीवर विचार करू शकते. भारत बॉन्ड एडलवाइस एसेट मैनेजमेंट कंपनी
  • ४) डेब्ट म्यूचुअल फंड इक्विटी गुंतवणूकीपेक्षा हे अधिक सुरक्षित आहेत कारण कॉर्पोरेट बाँड्स, सरकारी सिक्युरिटीज आणि मनी मार्केट इन्स्ट्रुमेंट्ससारख्या उच्च रेट केलेल्या निश्चित उत्पन्न सिक्युरिटीजमध्ये पैसे गुंतवले जातात. बँक एफडीपेक्षा चांगले परतावा देतात.
  • ५) कॉर्पोरेट एफडी वित्तीय आणि नॉन-बँकिंग वित्तीय कंपन्या व्यावसायिक बँकांपेक्षा जास्त व्याज दर देतात. या ठेवींचा कालावधी काही महिन्यांपासून काही वर्षांपर्यंत असू शकतो. लक्षात ठेवा की जेव्हा आपण एखाद्या कंपनीची एफडी निवडता तेव्हा त्याचे क्रेडिट रेटिंग, कंपनीची पार्श्वभूमी आणि देय इतिहास पहा
  • ६) सुवर्ण गुंतवणूक कोरोनाच्या पार्श्वभूमीवर उद्भवलेल्या आर्थिक अडचणींमध्ये सुवर्ण गुंतवणूकदारांना याचा चांगला फायदा झाला आहे. सार्वभौम गोल्ड बाँड योजना सरकारी संरक्षणाच्या अधीन आहेत. त्याच्या आधारेही चांगला परतावा मिळवू शकता.
    • अहमदनगर जिल्ह्यातील ब्रेकिंग बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा

अहमदनगर Live24 वर तुमच्या बातम्या / माहिती तसेच जाहिरातीसाठी संपर्क करा 

ahmednagarlive24@gmail.com

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button