BreakingIndiaKrushi-Bajarbhav

शेतकऱ्यांना १ लाख कोटींपेक्षा जास्त कर्ज वाटप; व्याज केवळ ४ टक्के, ‘हे’ करा आणि तुम्हीही घ्या फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 24 ऑगस्ट 2020 :-  प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेच्या लाभार्थ्यांना किसान क्रेडिट कार्ड दिली जातात. केंद्र सरकारने शेतकर्‍यांना समर्पित केलेली ही एक कल्याणकारी योजना आहे. या कार्डच्या माध्यमातून शेतक्यांना अत्यंत स्वस्त दराने कर्ज मिळते.

किसान क्रेडिट कार्ड (केसीसी) च्या माध्यमातून गरजू शेतकर्‍यांना कोणत्याही हमीभावाशिवाय 1.6 लाख रुपयांपर्यंत कर्जे दिली जात आहेत. त्याचबरोबर 3 वर्षात शेतकरी 5 लाख रुपयांपर्यंत कर्ज घेऊ शकतात.

या कार्डमधील व्याज दरही खूप कमी आहे. हे कार्ड शेतकर्‍यांसाठी किती उपयुक्त ठरत आहे, याचा अंदाज बांधला जाऊ शकतो की आतापर्यंत एकूण 1.02 लाख कोटी कर्ज याद्वारे वितरित केले गेले आहे आणि 1.22 कोटी शेतकर्‍यांकडे हे कार्ड आहे.

अर्थ मंत्रालयाने दिलेल्या माहितीनुसार, 17 ऑगस्टपर्यंत 1.22 कोटी किसान क्रेडिट कार्ड देण्यात आली आहेत. त्यांच्या कर्जाची मर्यादा 1,02,065 कोटी रुपये आहे. 24 जुलै पर्यंत 1.1 कोटी शेतकरी क्रेडिट धारकांना 89,810 कोटी रुपयांचे कर्ज मंजूर झाले.

म्हणजेच, एका महिन्यापेक्षा कमी काळात, 12,255 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त कर्ज मंजूर झाले. त्याचवेळी सुमारे 12 लाख नवीन कार्डे देण्यात आली.

कोरोनाच्या पार्श्वभूमीवर कृषी क्षेत्राला दिलासा देण्यासाठी किसान क्रेडिट कार्डच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांना सवलतीच्या कर्जासाठी विशेष मोहीम राबविली जात आहे. यामुळे ग्रामीण अर्थव्यवस्थेचे पुनरुज्जीवन आणि कृषी उपक्रमांना गती मिळण्यास मदत होईल.

असे आकारतात व्याजावरील दर -: केसीसीवर शेतीसाठी घेतलेल्या ३ लाख रुपयांपर्यंतच्या कर्जाचे व्याज ९ % प्रमाणे आहे. परंतु सरकार त्यात २ % अनुदान देते. अशा प्रकारे तो ७ टक्क्यांपर्यंत खाली येते. वेळेवर परत केल्यास तुम्हाला ३ % अधिक सूट मिळेल. अशा प्रकारे जागरूक शेतकऱ्यांसाठी त्याचा दर फक्त ४ टक्के आहे.

असे बनेल किसान क्रेडिट कार्ड -:

– सर्व प्रथम, पंतप्रधान किसान योजनेच्या अधिकृत साइटला (pmkisan.gov.in) भेट द्या.

– किसान क्रेडिट कार्ड फॉर्म येथे डाऊनलोड करा.

– आपल्याला हा फॉर्म आपल्या शेतीच्या जमीनीच्या कागदपत्रांसह, पिकाच्या तपशीलासह भरावा लागेल.

– आपण इतर कोणत्याही बँक किंवा शाखेतून इतर कोणतेही किसान क्रेडिट कार्ड बनवले नाही याची माहिती द्यावी लागेल.

– ते भरा आणि बँकेत जमा करा.

या कागदपत्रांची आवश्यकता आहे-: मतदार ओळखपत्र, पॅनकार्ड, पासपोर्ट, आधार कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स सारख्या आयडीप्रूफ द्या. यापैकी एक पेपर आपला अ‍ॅड्रेस प्रूफ देखील असेल. किसान क्रेडिट कार्ड कोणत्याही सहकारी बँक, क्षेत्रीय ग्रामीण बँकेतून मिळू शकते. खासगी बँका देखील हे कार्ड बनवतात.

आमच्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button