HealthLifestyle

रोगप्रतिकार शक्ती वाढविण्यास युनानी आणि आयुर्वेदिक काढा उपयुक्त पण…

अहमदनगर Live24 टीम, 29 ऑगस्ट 2020 :- कोरोना विषाणूचा संसर्ग रोखण्यासाठी शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत असणे आवश्यक आहे. यासाठी आपल्या खाण्या पिण्याची विशेष काळजी घ्यावी लागेल. रोग प्रतिकारशक्ती बळकट करण्यासाठी आयुष मंत्रालयाने आयुर्वेदिक काढा पिण्याचा सल्ला दिला आहे.

आयुर्वेदात जर आपला विश्‍वास असेल तर आपण गिलॉय आणि इतर आयुर्वेदिक घटक वापरुन आपली रोगप्रतिकार शक्ती वाढवू शकतो. आयुष मंत्रालयाने देखील जारी केलेल्या जोशंदा काढा महणजे काय आहे आणि आपण ते कसे बनवू शकतो?. आयुर्वेद विभागाने काढा बनवण्याची पद्धत सांगितली आहे.

एकाच वेळी बर्याच विकारांमध्ये काम करेल.रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी, आयुर्वेदिक काढा (इम्यूनिटी बूस्टर काढा) आजकाल ट्रेन्डमध्ये आहे. कोरोनाचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी लोक काड्याचा नियमित दिनक्रमात समावेश केले आहे. उत्तम रोगप्रतिकारक यंत्रणा म्हणजेच मजबूत रोगप्रतिकारकतेबद्दल बोलले जात आहे.

आयुष मंत्रालयाने रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्याच्या उपाययोजना देखील सामायिक केल्या. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनीही आपल्या भाषणांमध्ये काढा वापराचा उल्लेख केला. रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्याचे मार्ग शोधले जात आहेत. ज्या महिला मजेदार रेसिपी शोधत आहेत, त्या आजकाल रोग प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी काढा कसे बनवतात याबद्दल चर्चा करीत आहेत (इम्यूनिटी बूस्टर काढा रेसिपी).

परंतु आपणास माहित आहे की रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्याच्या मार्गाने वापरल्या जाणार्या या काढ्याचा योग्य प्रमाणात सेवन करणे आवश्यक आहे. अन्यथा आपण जास्त सेवन केल्यास आरोग्यास काही नुकसान देखील होऊ शकते. प्रतिकारशक्ती मजबूत करण्याचा उत्तम मार्ग म्हणजे पौष्टिक आहार घेणे. आता प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी काय खावे असा प्रश्‍न पडतो.

म्हणून आजकाल एक गोष्ट म्हणजे रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यात सर्वात उपयुक्त मानली जाते ती म्हणजे आयुर्वेदिक काढा. हे अशा अनेक नैसर्गिक पौष्टिक घटकांपासून तयार केले आहे, जे आपल्या आरोग्यास अनेक फायदे पुरवतात. यामध्ये औषधी वनस्पती वापरल्या जातात. पण सर्व काही अति केल्यास ते वाईट असते.

त्याच प्रकारे, आपण चांगल्या प्रतीने भरलेल्या काढ्याचा वापर जास्त प्रमाणात केल्यास ते हानिकारक ठरणार आहे. सर्वात प्राचीन पद्धत, आयुर्वेदिक काढा पूर्णपणे स्वदेशी असल्याचे स्पष्ट करतात. कोरोना संसर्गाच्या काळाव्यतिरिक्त देखील, त्याचे सेवन करता येते. यामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते. तसेच, सर्दी, खोकला आणि सर्दीपासून बचाव करण्यासाठी देखील हे प्रभावी आहे. तापामुळे शरीरात येणारे अशक्तपणा देखील यामुळे बरा होतो.

अशा प्रकारे आयुर्वेदिक काढा तयार केले जाऊ शकतो-: आयुर्वेदिक काढा बनवण्यासाठी स्वच्छ पाणी, तुळशीची पाने, लवंग, काळी मिरी, छोटी विलायची, आले, मसाला इलायची, गवती चहा, पुदिना, गूळ आवश्यक आहेत. अश्‍वगंधा, गिलॉय आणि कळमेघ पावडरचा वापर देखील काढया मध्ये करावा. ते तयार करण्यासाठी सर्व प्रथम पाणी गरम करण्यासाठी ठेवा. पाणी उकळण्यास सुरुवात झाल्यावर चवीनुसार पीठ, लवंग, मिरपूड, इलायची, आले आणि गूळ घाला. थोड्या वेळाने तुळशीची पाने आणि चहाची किवा गवती चहाचे पाने घाला. चहाची पाने व पाणी अर्धा राहिले की गॅस बंद करा आणि पाणी गाळून घ्या.

रोगप्रतिकारशक्ती वाढविण्याचे इतर काही उपाय-: रोगप्रतिकार शक्ती टिकविण्यासाठी कोमट पाण्याचा रस, आवळा, कोरफड, गिलॉय, लिंबू इत्यादींचा मद्य प्यावा. याशिवाय तुळशीच्या रसातील काही थेंब पाण्यात टाकणे किंवा कोमट दुधात हळद मिसळून प्यायला घ्या. तुळशीची पाने, 4 काळी मिरी, 3 लवंग, एक चमचा आल्याचा रस मदा बरोबर घेता येतो. तुळसची 10-15 पाने, 7 काळी मिरी, थोडी दालचिनी आणि आले चहा देखील वापरता येतात.

काढ्याचा अतिरेक च चुकीचे सेवन -: जागतिक महामारी म्हणून उदयास आलेल्या कोरोना विषाणूच्या या युगात प्रत्येकजण आपल्या आरोग्याबद्दल जागृक होऊ लागला आहे. जगातील निरनिराळ्या भागात या धोकादायक विषाणूवर उपचार करण्याचा वैज्ञानिकांचा प्रयत्न आहे. आतापर्यंतच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की, हा स्वयं-रोगप्रतिकार रोग आहे.

याचा अर्थ असा की ज्यांची रोग प्रतिकारशक्ती कमकुवत आहे त्यांना या विषाणूचा संसर्ग होण्याचा धोका जास्त असतो. अशा परिस्थितीत प्रत्येकजण या कोरोना कालावधीत आपली प्रतिकारशक्ती वाढविण्याचा प्रयत्न करीत आहे. या वेळी बहुतेक लोक वापरत असलेल्या प्रतिकारशक्ती बूस्टर पेय म्हणजे काढा. तथापि, लवंग, आले, दालचिनी आणि तुळस या आयुर्वेदिक औषधांद्वारे तयार केलेला काढा चुकीच्या पद्धतीने प्यायल्यास आपल्याला आरोग्याच्या इतर अनेक समस्या उद्भवू शकतात.

काढा उबदार आणि गरम असल्याने अतिसेवनामुळे समस्या वाढवतो. काढा बनवण्यासाठी वापरल्या जाणार्या सर्व गोष्टी उष्ण परिणाम देतात. जास्त प्रमाणात किंवा चुकीच्या सेवनाने शरीरातील उष्णता वाढते ज्यामुळे आरोग्यास अनेक समस्या उद्भवू शकतात. यामुळे काही लोक फोड, आंबटपणा, घश्यात जळजळ होण्याची तक्रार करू शकतात. त्याच वेळी, काळी मिरी आणि दालचिनीचे जास्त सेवन केल्याने ओटीपोटात वेदना होऊ शकते.

गिलॉय, मुलेथी आणि अश्‍वगंधा या आयुर्वेदिक औषधांचा जास्त प्रमाणात सेवन केल्यास कावीळ होण्याचा धोका संभवतो. योग्य गुणोत्तर महत्वाचे आहे. आरोग्य तज्ञांच्या मते, हळद, आले, दालचिनी आणि मिरपूड रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यात मदत करते, परंतु जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने आरोग्यावर नकारात्मक प्रभाव पडतो. अशा परिस्थितीत प्रत्येक साहित्य योग्य प्रमाणात वापरणे आवश्यक आहे. आपण केलेले काढा आपल्या आरोग्यास अनुकूल नाही असे आपल्याला वाटत असल्यास आपण त्यात दालचिनी, मिरपूड, अश्‍वगंध आणि कोरडे आले कमी करू शकता.

काढा पिण्याचे फायदे -: काढा हे एक आयुर्वेदिक मिश्रण असून त्यामुळे सर्दी, खोकला, अंग दुखी, ताप, पाचनशक्ती, गळा, चांगला होऊ शकतो. काढा योग्य प्रमाणात घेतल्यास सर्दी, खोकला, अंग दुखी, ताप, पांचान, गळा, चांगला होऊ शकतो. नुकतेच घर घर लंगर सेवा, लायन्स आणि अहमदनगर पोलिसांच्या वतीने अहमदनगर शहरात विविध ठिकाणी युनानी काढा आणि आयुर्वेदिक घटक एकत्रित करून काढा तयार करून मागच्या 20 दिवसापासून वाटप करीत आहेत, त्याचा अनेक लोकांना फायदा झालेला आहे.

आयुर्वेद आणि युनानी ही परंपरा अनेक शतक जुनी आहे, त्यात लोकांचे गैरसमज केले जात आहे की मूळव्याध होतो परंतु हे अर्धसत्य आहे, जास्त प्रमाणात आणि चुकीच्या पध्दतीने घेतल्यास ते हानिकारक होऊ शकतो, परंतु व्यवस्थित घेतल्यास आयुर्वेद शरीरासाठी लाभदायक असून, अति प्रमाणात घेतल्यास ते नुकसानदाय तर योग्य प्रमाणात सेवन केल्यास संजीवनीचे काम करते.

 

आमच्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved_

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button