Business

म्यूचुअल फंडच्या माध्यमातून ‘ह्या’ तीन पद्धतींनी करा सोन्यात गुंतवणूक ; होईल ‘हा’ भरघोस फायदा

अहमदनगर Live24 टीम,18 सप्टेंबर 2020 :-भारतीय गुंतवणूकदारांसाठी सुरुवातीपासूनच सोने हा एक लोकप्रिय गुंतवणूक पर्याय आहे. सोने हे एक सुरक्षित गुंतवणूक मानले जाते, जे दीर्घ मुदतीच्या चांगल्या परताव्याची हमी देते.

विशेषत: जेव्हा आर्थिक अनिश्चितता असते तेव्हा सोने एक सुरक्षित परतावा देते. गेल्या महिन्यात सोन्याने 56200 च्या विक्रमी उच्चांकापर्यंत मजल मारली. त्यानंतर त्याचे दर 4000 रुपयांपेक्षा खाली आले आहेत. येथे पुन्हा एकदा सोन्यात निवेश करण्याचा सल्ला तज्ञ देत आहेत.

आजच्या युगात सोन्यात फिजिकल गोल्ड ऐवजी अनेक प्रकारे गुंतवणूक केली जाऊ शकते. म्युच्युअल फंडाद्वारेही तुम्ही सोन्यात गुंतवणूक करू शकता. पेपर गोल्डमध्ये गुंतवणूक करण्याचे बरेच फायदे आहेत . याशिवाय त्यांना सोन्याच्या शुद्धतेची,

साठवणुकीच आणि विम्याची चिंता करण्याची गरज नाही. आम्ही म्युच्युअल फंडांच्या माध्यमातून सोन्यात गुंतवणूकीसाठी काही पर्यायांची माहिती देत आहोत. यात गोल्ड फंड, गोल्ड ईटीएफ, मल्टी अ‍ॅसेट फंड आणि आंतरराष्ट्रीय गोल्ड फंडांचा समावेश आहे.

गोल्ड ETF :-गोल्ड एक्सचेंज ट्रेडेड फंड (ईटीएफ) बाबत लोकांची क्रेझ वाढत आहे. 2007 मध्ये गोल्ड ईटीएफची सुरुवात झाली. हा ओपन एंडेड म्युच्युअल फंड आहे जो सोन्याच्या घसरत्या किंमतीवर आधारित आहे. गोल्ड ईटीएफ गुंतवणूकदारांना सोन्याच्या बाजारपेठेत एक्सपोजर देते.दीर्घ मुदतीत गुंतवणूक केल्यास चांगला परतावा देखील मिळतो. शेअर बाजारात गुंतवणूकीपेक्षा गोल्ड ईटीएफमध्ये केली गुंतवणूक कमी प्रमाणात रिस्की आहे. 1 गोल्ड ईटीएफचे मूल्य 1 ग्रॅम सोन्यासारखे आहे. इलेक्ट्रॉनिक स्वरुपात असल्याने गोल्ड ईटीएफच्या शुद्धतेबाबत कोणतीही अडचण नाही.

गोल्ड ETF चे फायदे: –डीमॅट खात्याद्वारे गोल्ड ईटीएफ ऑनलाईन खरेदी करता येतात. आपण इच्छिता तेव्हा आपण ते विकत घेऊ शकता. आपण गोल्ड ईटीएफ 1 ग्रॅम म्हणजे 1 गोल्ड ईटीएफसह सुरू करू शकता. त्यामुळे त्यात गुंतवणूक करणे सोपे आहे.गोल्ड ETFवर दीर्घकालीन भांडवली नफा परत करावा लागतो. कर्ज घेण्याकरिता गोल्ड ईटीएफचा वापर सुरक्षा म्हणूनही केला जाऊ शकतो. फिजिकल गोल्डवर आपल्याला मेकिंग चार्ज द्यावे लागेल. परंतु गोल्ड ईटीएफमध्ये हे घडत नाही.

गोल्ड फंड:- गोल्ड म्युच्युअल फंड ही ओपन-एण्डेड गुंतवणूक उत्पादने असतात जी गोल्ड एक्सचेंज ट्रेड फंड्स (गोल्ड ईटीएफ) मध्ये गुंतवणूक करतात. त्यांचे निव्वळ मालमत्ता मूल्य ईटीएफच्या कामगिरीशी जोडलेले आहे. यासाठी डीमॅट गणना आवश्यक नाही. इतर म्युच्युअल फंडाप्रमाणेच कोणीही त्यात गुंतवणूक करु शकतो.मागील एका वर्षाबद्दल बोलतांना गोल्ड फंडने गुंतवणूकदारांना भरघोस परतावा दिला आहे. असे बरेच फंड आहेत ज्यांचे परतावे 30 ते 40 टक्क्यांच्या दरम्यान आहेत. एसआयपीद्वारेदेखील आपण त्यात गुंतवणूक करू शकता. गोल्ड म्युच्युअल फंडामध्ये 3 वर्षांपेक्षा जास्त गुंतवणूक दीर्घकालीन मानली जाते. एसबीआय गोल्ड फंड, कोटक गोल्ड फंड, अ‍ॅक्सिस गोल्ड ईटीएफ फंड, इन्व्हेस्को इंडिया गोल्ड एक्सचेंज ट्रेड फंड हे काही सुवर्ण फंड आहेत.

मल्टी अ‍ॅसेट अ‍लोकेशन फंड :-मल्टी एसेट एलोकेशन फंड हाइब्रिड श्रेणी मध्ये येतात. सेबीने मल्टीकॅप म्युच्युअल फंडांच्या मालमत्ता वाटपाचे नियम बदलले आहेत. याअंतर्गत इक्विटीमध्ये 75 टक्के गुंतवणूक आवश्यक आहे. तथापि, फंड हाऊस उर्वरित 25 टक्के हिस्सा गुंतवू शकतात. बहुतेक मल्टी अ‍ॅसेट फंडात सोन्याचे वाटप होते. हे एखाद्या गुंतवणूकदाराच्या पोर्टफोलिओमध्ये संतुलन साधण्यास मदत करते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button