BusinessIndia

मोदी सरकारची आली ‘ही’ योजना; घर बांधण्याचे स्वप्न होईल अगदी स्वस्तात पूर्ण

अहमदनगर Live24 टीम,18 सप्टेंबर 2020 :-पंतप्रधान आवास योजनेंतर्गत बांधण्यात आलेल्या 1.75 लाख घरांचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शनिवारी उद्घाटन केले. त्यांनी मध्य प्रदेशात प्रधानमंत्री आवास योजनेंतर्गत (ग्रामीण) व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे आयोजित केलेल्या ‘गृह प्रवेश’ कार्यक्रमात भाग घेतला. राज्याचे मुख्यमंत्री शिवराजसिंह चौहान यांनीही या कार्यक्रमास हजेरी लावली.

याप्रसंगी पंतप्रधान मोदींनी या नवीन घरात प्रवेश केलेल्या 1 .75 लाख कुटुंबांचे अभिनंदन व अभिवादनही केले. मोदी सरकारच्या मुख्य आश्वासनांपैकी एक म्हणजे “2022 पर्यंत सर्वांसाठी घर”, ज्यासाठी पीएमएवाय-जी (प्रधानमंत्री आवास योजना – ग्रामीण) या योजनेची 20 नोव्हेंबर 2016 रोजी सुरूवात करण्यात आली. आतापर्यंत देशभरात 1.14 कोटी घरे बांधली गेली आहेत.

आतापर्यंत मध्य प्रदेश राज्यातील 17 लाख गरीब कुटुंबांना या योजनेचा लाभ झाला आहे. ही सर्व घरे गरीब लोकांसाठी आहेत ज्यांच्याकडे एकतर घरे नव्हती किंवा तुटलेली घरे होती. पंतप्रधान आवास योजनेंतर्गत घरे दिली जातात त्यांना पाणी, एलपीजी आणि वीज जोडणीही मिळते. आपणही या योजनेचा कसा फायदा घेऊ शकता हे जाणून घेऊयात

अर्ज कसा करावा ? :-या योजनेचे एक लक्ष्य महिला सबलीकरण हे आहे. पीएमएवाय-जी अंतर्गत 67 टक्के घरे एकतर महिलेच्या नावावर आहेत किंवा पती-पत्नी दोघांच्याही नावावर आहेत. सरकारने ग्रामस्थांसाठी मोबाइल अ‍ॅप तयार केले आहे. आपण Google Play वरून हे अ‍ॅप डाउनलोड करू शकता. हे अॅप मोबाईलवर डाउनलोड केल्यानंतर मोबाईल नंबरच्या मदतीने लॉगिन करा. आपल्याला एक ओटीपी मिळेल. ओटीपीसह लॉग इन करा आणि आवश्यक तपशील प्रविष्ट करा. लक्षात ठेवा की आपण दिलेल्या माहितीच्या आधारे सरकार आपल्याला फायदा मिळू शकेल की नाही याचा निर्णय घेते. ज्यांना याचा फायदा होऊ शकेल त्यांची नावे वेबसाइटवर टाकली जातात.

असे जाणून घ्या आपले नाव लिस्टमध्ये आहे की नाही :-ज्यांना आपले घर बांधायचे आहे परंतु पैशाअभावी ते करण्यास असमर्थ आहेत त्यांना या योजनेंतर्गत अर्ज केल्यास सरकारी मदत मिळेल. एकदा वर नमूद केलेल्या पद्धतीने अर्ज केल्यास लाभार्थ्यांच्या यादीमध्ये आपले नाव तपासावे लागेल. आपण हे काम पीएमएवाय-जी वेबसाइटवर (https://pmaymis.gov.in/) भेट देऊन करू शकता. या वेबसाइटवर ‘सर्च बेनिफिशियरी’ वर जा. क्लिक केल्यावर एक नवीन पृष्ठ उघडेल. आता आपले नाव येथे प्रविष्ट करा, आपल्या नावाचे आणखीही लोक असू शकतात म्हणून प्रत्येकाची नावे समोर येतील. त्यामध्ये आपले नाव शोधू शकता.

या योजनेचा मोठा फायदा काय आहे ?:- पीएमएवाय-जी अंतर्गत तुम्हाला फक्त 6% व्याज दरावर 6 लाख रुपयांचे कर्ज मिळू शकते. या योजनेत आपणास शासकीय सहाय्य देखील मिळते ज्यामध्ये केंद्र व राज्य सरकार 60:40 च्या गुणोत्तरात सहाय्य करतात. पीएमवाय-जी अंतर्गत प्रत्येक लाभार्थ्यास 1.20 लाख रुपयांचे 100% अनुदान दिले जाते. या योजनेंतर्गत सन 2022 पर्यंत 2.95 कोटी घरे बांधण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

 

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button