Business

पोस्टाने आणली ‘ही’ स्कीम; तुमची मुलगी होईल लक्षाधीश, जाणून घ्या सविस्तर …

अहमदनगर Live24 टीम,18 सप्टेंबर 2020 :-मोदी सरकारने मुलींच्या नावावर बचत करण्यासाठी चांगली योजना सुरू केली आहे. परंतु बहुतेक लोकांना या योजनेची माहिती नाही. त्यामुळे मोदी सरकारच्या सुकन्या समृध्दी योजनेचा संपूर्ण लाभ लोकांना मिळत नाही. या योजनेंतर्गत लोक त्यांच्या 2 मुलींच्या नावे हे खाते उघडू शकतात.

सुकन्या समृद्धि योजना सध्या देशात सर्वाधिक व्याज घेत आहे. याशिवाय मुलींच्या नावे पैसे जमा करण्यासाठी आयकरात सूटदेखील उपलब्ध आहे. सुकन्या समृद्धि योजना म्हणजे काय आणि त्याचा पुरेपूर फायदा कसा घेता येईल ते समजावून घेऊया. जेणेकरून मुलीच्या नावे 60 लाख रुपयांहून अधिक निधी तयार होईल.

सुकन्या समृद्धि योजनेचा व्याज दर :- सुकन्या समृद्धि योजना खाते देशातील कोणत्याही पोस्ट ऑफिस किंवा बँकेत उघडता येते. सुकन्या समृद्धि योजना पीएम नरेंद्र मोदी यांनी 2015 मध्ये सुरू केली होती.त्यावेळी या योजनेंतर्गत 8 टक्क्यांहून अधिक व्याज दिले जात होते, परंतु आता सुकन्या समृद्धि योजनेत 7.6 टक्के व्याज मिळत आहे.

सुकन्या समृद्धि योजना कशी सुरू करावी?:- कोणत्याही बँकेत किंवा टपाल कार्यालयात जाऊन फॉर्म भरणे आवश्यक आहे. यानंतर आपल्या मुलीच्या नावे सुकन्या समृद्धि योजनेचे खाते उघडले जाईल. या फॉर्मसह, आपल्याला आपल्या मुलीचे वयाचे पुरावे म्हणून जन्म प्रमाणपत्र द्यावा लागेल.

 हि कागदपत्रे आवश्यक:- सुकन्या समृध्दी योजनेसाठी तुम्हाला ओळखीच्या पुरव्याचे कागदपत्रं पुरवावी लागतात. या कागदपत्रांमध्ये पॅन कार्ड, रेशनकार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, पासपोर्ट यांचा समावेश असू शकतो. याशिवाय पत्त्याच्या पुराव्यांसाठीदेखील कागदपत्रे पुरवावी लागतात.

यासाठी ड्रायव्हिंग लायसन्स, पासपोर्ट, विजेचे बिल किंवा रेशनकार्ड अशी कागदपत्रे द्यावी लागतात. तुमच्या कागदपत्रांच्या पडताळणीनंतर सुकन्या समृद्धि योजनेंतर्गत बँक किंवा पोस्ट ऑफिस खाते उघडताच ते तुम्हाला एक पासबुक देईल. यानंतर, हे खाते आपल्या मुलीच्या वयाच्या 21 व्या वर्षापर्यंत सुरू राहते. त्यानंतर आपण हे सर्व पैसे काढू शकता.

 सुकन्या समृद्धि योजनासंदर्भातील प्रमुख गोष्टी –

१) सुकन्या समृद्धि योजना खात्यात मुलगी 18 वर्षांची झाल्यावर 50% रक्कम उच्च शिक्षणासाठी काढता येईल.

२) सुकन्या समृध्दी योजनेंतर्गत 3 मुलींची खाती उघडता येतील. हे खाते किमान 250 रुपयांसह उघडते, परंतु आपण सर्व सुकन्या समृध्दी योजना खात्यात एका आर्थिक वर्षात जास्तीत जास्त 1.5 लाख रुपयांपर्यंत जमा करू शकता.

३) सुकन्या समृद्धि योजनेतील व्याज दर वेळोवेळी बदलतात. परंतु सध्या सुकन्या समृध्दी योजनेंतर्गत वार्षिक 7.6% व्याज दिले जाते.

४) सुकन्या समृद्धि योजनेंतर्गत पैसे जमा करण्यावर आयकर कलम ८० सी अंतर्गत प्राप्तिकराची सूट देखील मिळू शकते.

५) सुकन्या समृद्धि योजना एका बँकेतून दुसर्‍या बँकेत आणि एका पोस्ट ऑफिसमधून दुसर्‍या पोस्ट ऑफिसमध्ये ट्रान्फर करता येऊ शकते. इतकेच नव्हे तर सुकन्या समृध्दी योजना खाते बँक ते पोस्ट ऑफिस आणि पोस्ट ऑफिसमध्ये देखील बँकेत वर्ग केले जाऊ शकते. अशा प्रकारे सुकन्या समृद्धि योजना खाते देशातील कोठेही हस्तांतरित केले जाऊ शकते. सुकन्या समृद्धि योजना ट्रान्स्फरसाठी कोणतीही फी देय नाही.

६) खाते उघडल्यानंतर ५ वर्षानंतर सुकन्या समृद्धि योजना बंद केली जाऊ शकते. आपण हे करू इच्छित असल्यास हे केवळ खालील परिस्थितीतच होऊ शकते. उदाहरणार्थ, धोकादायक आजार किंवा इतर कोणत्याही प्रकारची समस्या उद्भवल्यास सुकन्या समृद्धि योजना बंद केली जाऊ शकते. तथापि, बचत खात्यानुसार व्याज दिले जाते.

 मुलीला 60 लाख रुपयांहून अधिक पैसे कसे मिळतील ? :-सुकन्या समृध्दी योजनेंतर्गत आपण आपल्या मुलीच्या नावे वयाच्या 1 वर्षातच खाते उघडू शकता. त्यानंतर या सुकन्या समृद्धि योजना खात्यात दरवर्षी दीड लाख रुपये जमा करा.

जर आपली मुलगी 2020 मध्ये 1 वर्षाची असेल तर ती सुकन्या समृद्धि योजना खाते 2041 मध्ये पूर्ण होईल. जर या कालावधीत व्याज दर 7.6 टक्के राहिले तर आपल्या मुलीला खाते पूर्ण झाल्यावर सुमारे 63.65 लाख रुपये मिळतील.

या 21वर्षांत तुम्ही एकूण 22 .50 लाख रुपयांची गुंतवणूक करता तेव्हा तुम्हाला सुमारे 41 .15 लाख रुपये व्याज मिळेल. अशाप्रकारे, आपल्या मुलीला सर्व मिळून 63.65 लाख रुपये मिळतील.

वार्षिक १ लाख रुपयांच्या ठेवीवर किती पैसे मिळतील?:- सुकन्या समृध्दी योजनेंतर्गत आपण आपल्या मुलीच्या नावे वयाच्या 1 वर्षातच खाते उघडू शकता. त्यानंतर या सुकन्या समृद्धि योजना खात्यात दरवर्षी 1 लाख रुपये जमा करा. जर आपली मुलगी 2020 मध्ये 1 वर्षाची असेल तर ती सुकन्या समृद्धि योजना खाते 2041 मध्ये पूर्ण होईल.

जर या कालावधीत व्याज दर 7.6 टक्के राहिले तर आपल्या मुलीला खाते पूर्ण झाल्यावर सुमारे 42 .43 लाख रुपये मिळतील. या 21वर्षांत तुम्ही एकूण 15 लाख रुपयांची गुंतवणूक करता तेव्हा तुम्हाला सुमारे 27.43 लाख रुपये व्याज मिळेल. अशाप्रकारे, आपल्या मुलीला सर्व मिळून 42.43 लाख रुपये मिळतील.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

 

 

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button