BusinessSpacial

३० सप्टेंबरपासून लागू होतायेत क्रेडिट-डेबिटकार्ड संदर्भात RBI चे ‘हे’ नवीन नियम; जाणून घ्या अन्यथा होईल नुकसान

अहमदनगर Live24 टीम,20 सप्टेंबर 2020 :-आपण डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड वापरत असल्यास आपल्यासाठी ही बातमी महत्वाची आहे. रिझर्व्ह बँक (आरबीआय) डेबिट आणि क्रेडिट कार्डशी संबंधित नियम बदलणार आहे.

हे बदललेले नियम 30 सप्टेंबर 2020 पासून लागू होईल. हे बदल आपल्या आंतरराष्ट्रीय व्यवहार, ऑनलाइन व्यवहार आणि कॉन्टैक्टलेस कार्ड व्यवहाराशी संबंधित आहेत.

वास्तविक, नियमांमधील बदल वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत होणार होता. परंतु सद्य परिस्थितीमुळे ते पुढे ढकलले गेले. त्याची अंतिम मुदत 30 सप्टेंबर रोजी आरबीआयने निश्चित केली. जाणून घेऊयात कार्डधारकांसाठी कोणते नियम बदलले जात आहेत याविषयी –

ग्राहकास प्रायोरिटी ठरवावी लागेल :-नवीन नियमात बदल झाल्यानंतर ग्राहकांना आंतरराष्ट्रीय व्यवहार, ऑनलाइन व्यवहार आणि कॉन्टॅक्टलेस कार्ड व्यवहारांसाठी स्वतंत्रपणे त्यांचे प्राधान्य ठरवावे लागेल. म्हणजेच, ग्राहकांना आवश्यक असलेल्या सेवेसाठी अर्ज करावा लागेल.

 घरगुती व्यवहारास परवानगी:- त्याचबरोबर आरबीआयने बँकांना सांगितले आहे की डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड देताना ग्राहकांस घरगुती व्यवहार करण्यास परवानगी द्यावी. याचा अर्थ असा की जर गरज नसेल तर एटीएम मशीनमधून पैसे काढने आणि विदेशी ट्रांजैक्शन करण्यास परवानगी मिळणार नाही.

 ग्राहक स्वतः त्यांच्या गरजा ठरवतील: – नवीन नियम लागू झाल्यानंतर ग्राहक कोणत्या प्रकारच्या व्यवहाराची आवश्यकता आहे हे ग्राहक स्वतः ठरवू शकेल आणि त्यानुसार ही सेवा कार्डवरही उपलब्ध होईल. याचा अर्थ असा की ग्राहकाला त्याच्या कार्डद्वारे किंवा आंतरराष्ट्रीय व्यवहाराद्वारे घरगुती व्यवहार करायचा आहे, तो कधीही ठरवू शकतो.

24 * 7 ग्राहक व्यवहार मर्यादा बदलू शकतात:- ग्राहक नवीन नियमांचे पालन करून त्यांची व्यवहार मर्यादा देखील बदलू शकतात. ही सुविधा 24 तास आणि सात दिवस उपलब्ध असेल.

आता तुम्ही मोबाईल अ‍ॅप, इंटरनेट बँकिंग, एटीएम मशीन, आयव्हीआर द्वारे एटीएम कार्डची ट्रांजेक्शन लिमिट सेट करू शकता. रिझर्व्ह बँकेकडून हे नवीन नियम डेबिट आणि क्रेडिट कार्डवर 30 सप्टेंबर 2020 पासून लागू होतील.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button