Ahmednagar CityAhmednagar NewsBreakingIndiaLifestyleMaharashtra

मोदी सरकारचा मोठा निर्णय ; Income Tax मध्ये ‘ही’ नवीन सिस्टम समाविष्ट, घरबसल्या मिळतील अनेक फायदे

अहमदनगर Live24 टीम,28 सप्टेंबर 2020 :-  Income Tax (प्राप्तिकर) संबंधित नवीन सुविधा सुरू केली गेली आहे.

सर्व आयकर अपील फेसलेस झाल्या आहेत. गेल्या शुक्रवारपासून याची सुरुवात झाली आहे. ऑगस्टमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी या सुविधांविषयी माहिती दिली. फेसलेस एसेसमेंट स्कीमद्वारे देशातील प्रामाणिक करदात्यांचा सन्मान होईल. केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाने (सीबीडीटी) म्हटले आहे की आता

सर्व प्राप्तिकर अपील म्हणजेच ई-वाटपापासून ते नोटिसांच्या ई-संप्रेषणापर्यंत ई-पडताळणी, ई-चौकशी आणि ई-सुनावणी ऑनलाईन असतील. करदाता आणि प्राप्तिकर विभाग यांच्यात कोणताही फिजिकल इंटरफ़ेस होणार नाही. करदाते घरातून अपील करू शकतात. ते आपला वेळ आणि संसाधने वाचवू शकतात.

काय आहे ही सिस्टम ? :- फेसलेस स्क्रूटनी असेसमेंट अंतर्गत, केंद्रीय संगणक जोखीम मापदंड आणि असंतुलन यांच्या आधारे तपासणीसाठी कर परतावा निवडतो आणि नंतर त्या अधिकाऱ्यांच्या कोणत्याही कार्यसंघाला नियुक्त करतो. उदाहरणार्थ,

चेन्नईमधील करदात्याचे कर मूल्यांकन बेंगळुरूमधील प्राप्तिकर कार्यालयात केले जाऊ शकते आणि सूरतमधील करदात्याचे कर मूल्यांकन दिल्लीतही करणे शक्य आहे. ही प्रणाली समस्या कमी करण्यात मदत करेल. त्याचबरोबर या कर संकलनात वाढ होण्याचीही सरकारची अपेक्षा आहे.

किती खटले प्रलंबित आहेत ? :- एका अहवालानुसार सध्या आयकर विभागात आयुक्तांकडे (अपील) 4.6 कोटी अपील प्रकरणे प्रलंबित आहेत. यापैकी 4.05 कोटी ( 88 टक्के) प्रकरणांवर फेसलेस सिस्टमखाली कारवाई केली जाईल. खरं तर कराशी संबंधित गोष्टी लवकरात लवकर निकाली काढाव्यात अशी सरकारची इच्छा आहे.

फेयर अपील आदेश :- प्राप्तिकर विभागाचे म्हणणे आहे की फेसलेस अपील केवळ करदात्यांना केवळ अधिक चांगल्या सुविधाच पुरविणार नाही तर फेयर अपील आदेश देखील सुनिश्चित करेल. यामुळे खटले देखील कमी होईल. नवीन प्रणालीमुळे आयकर विभागाच्या कामकाजात अधिक कार्यक्षमता, पारदर्शकता आणि जबाबदारी देखील आणेल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button