Ahmednagar CityAhmednagar NewsBreakingIndiaKrushi-BajarbhavLifestyleMaharashtra

महत्वाचे : मोदींच्या ‘ह्या’ योजनेत शेतकऱ्यांना मिळत आहेत 36 हजार रुपये

अहमदनगर Live24 टीम,8 ऑक्टोबर 2020 :- पीएम किसान सन्मान निधी योजना अंतर्गत केंद्र सरकार पात्र लाभार्थी शेतकऱ्यांना दरवर्षी सहा हजार रुपये पाठवते. हे रुपये तीन समान हप्त्यांमध्ये शेतकऱ्यांना मिळतात.

पंतप्रधान मोदी यांनी रविवारी व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे पंतप्रधान किसान योजनेंतर्गत 8.5 लाख कोटी शेतक-यांना सहाव्या हप्त्यासाठी 17,000 कोटी रुपये जाहीर केले. 14 कोटी शेतकर्‍यांना या योजनेशी जोडण्याचे सरकारचे उद्दिष्ट आहे. दरम्यान या योज़नेंतर्गत फायदा घेत असल्यास आपल्याला महिन्याला 3 हजार अर्थात वार्षिक 36000 रु. मिळतील.

36,0000 रुपये कसे मिळवायचे, संपूर्ण गणित जाणून घ्या :- वास्तविक, आपण पंतप्रधान किसान सम्मान निधीमध्ये नोंदणी करता तेव्हा आपोआप पीएम किसान मानधन योजना मध्ये तुम्ही नोंदणीकृत होता. यात तुम्हाला दरमहा 3,000 रुपये अर्थात 36,000 रुपये वार्षिक पेन्शन मिळेल. याबाबतची माहिती पंतप्रधान किसान सन्मान निधी http://www.pmkisan.gov.in या अधिकृत वेबसाइटवर नोंदविण्यात आली आहे.

काय आहे मानधन योजना ? :- अधिकृत वेबसाईटनुसार पीएम किसानधन योजना ही अल्प व अल्पभूधारक शेतकर्‍यांना मासिक पेन्शन देणारी सरकारी योजना आहे. या योजनेंतर्गत दरमहा 3,000 रुपये मासिक पेन्शन दिली जाते. प्रधान मंत्री किसान योजना ही एक केंद्र सरकारची योजना आहे ज्यामध्ये वृद्ध अवस्था संरक्षण आणि सीमांत शेतकरी यांच्यासाठी आहे.

१८ ते ४० वर्षे वयोगटातील २ हेक्टर क्षेत्रापर्यंत लागवडी योग्य जमीन असणारी सर्व लघु व अल्पभूधारक शेतकरी ह्या योजनेअंतर्गत लाभ मिळण्यास पात्र आहे. ही एक ऐच्छिक व योगदान देणारी पेन्शन योजना आहे ज्यामुळे ग्राहकास वयाच्या ६० वर्षानंतर किमान ३०००/ – रुपये निवृत्ती वेतन म्हणजेच पेन्शन मिळेल

आणि जर पेन्शन धारक मयत झाला तर लाभार्थ्याच्या जोडीदारास ५०% मिळण्याचा हक्क असेल. प्रधान मंत्री किसान योजना मध्ये एका व्यक्तीस मासिक निवृत्तीवेतनासाठी रु. 3000 / -. निवृत्तीवेतनाची रक्कम पेन्शनधारकांना त्यांच्या उतरत्या वयात येणाऱ्या आर्थिक गरजा भागविण्याकरीता मदत करते. ही योजना असंघटित क्षेत्रातील कामगारांसाठी आहे .

प्रधान मंत्री किसान योजना मध्ये १८ ते ४० वर्षे वयोगटातील अर्जदारांना 60 वर्षे वयाचे होईपर्यंत दरमहा 55 ते 200 रुपयांपर्यंतचे योगदान द्यावे लागेल. प्रधान मंत्री किसान योजना मध्ये एकदा अर्जदाराचे वय ६० वर्षे झाल्यावर तो / ती पेन्शनच्या रकमेवर दावा करू शकेल. दरमहा एक निश्चित पेन्शनची रक्कम संबंधित व्यक्तीच्या पेन्शन खात्यात जमा केली जाते.

प्रधान मंत्री किसान योजना पात्रता निकष :-

  • · लहान आणि सीमांत शेतकर्‍यांसाठी ही योजना लागू आहे
  • · वय 18 ते 40 वर्षे वयापर्यंत या योजनेत सहभाग घेतलं येईल
  • · २ हेक्टरपर्यंत लागवडीयोग्य जमीन असणाऱ्या शेतकरी

प्रधान मंत्री किसान योजना मध्ये सामील होता येणार नाही :- प्रधान मंत्री किसान योजना ही एक सरकारी योजना असल्याने खालील लोकांना यामध्ये सहभागी होता येणार नाही –

  • -सर्व संस्थात्मक जमीन धारक
  • -माजी आणि विद्यमान मंत्री / राज्यमंत्री आणि लोकसभा / राज्यसभा / राज्य विधानसभा / राज्य विधानपरिषदेचे माजी / विद्यमान सदस्य, महानगरपालिकांचे माजी व विद्यमान महापौर, जिल्हा पंचायतचे माजी व विद्यमान अध्यक्ष.
  • -केंद्र / राज्य सरकार मंत्रालये / कार्यालये / विभाग आणि त्यांची फील्ड युनिट्स, केंद्र किंवा राज्य पीएसई आणि सरकारच्या अंतर्गत संलग्न कार्यालये / स्वायत्त संस्था तसेच स्थानिक संस्था यांचे नियमित कर्मचारी
  • -तसेच सेवानिवृत्त अधिकारी किंवा सेवानिवृत्त अधिकारी व कर्मचारी
  • -प्राप्तिकर भरलेल्या सर्व व्यक्ती. डॉक्टर, अभियंते, वकील, चार्टर्ड अकाउंटंट्स आणि आर्किटेक्ट्स जसे व्यावसायिक संस्था मध्ये नोंदणीकृत आणि सराव करून व्यवसाय राबविणारे व्यावसायिक.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button