Ahmednagar NewsIndiaLifestyleMaharashtra

ऑनलाईन आयटीआर फाइल दाखल करण्यासाठी ‘असे’ करा रजिस्ट्रेशन

अहमदनगर Live24 टीम,9 ऑक्टोबर 2020 :- जर तुम्ही त्यांच्यापैकी असाल कि ज्यांनी अद्याप 2018-19 या आर्थिक वर्षासाठी आयटीआर (प्राप्तिकर रिटर्न) भरलेला नाही तर आपण फाईल ऑनलाईन दाखल करू शकता आणि तेही आपल्या घरातून. आयटीआरचे ऑनलाइन फाईलिंग फॉर्मेट ई-फाईलिंग म्हणून ओळखले जाते, जे आयकर विवरणपत्र भरण्याचा सोयीचा मार्ग आहे.

तथापि, आपला आयटीआर दाखल करण्यासाठी आपली नोंदणी आयकर विभागाच्या ई-फाइलिंग वेबसाइटवर करावी लागेल. नोंदणी प्रक्रिया अगदी सोपी आहे. आपल्याला फक्त आपले पॅन कार्ड आणि इतर आवश्यक तपशील प्रविष्ट करणे आवश्यक आहे. याशिवाय पोर्टलवर आपली नोंदणी करतांना आपला मोबाइल नंबर आणि ईमेल पत्ता द्यावा लागेल. चला संपूर्ण प्रक्रिया जाणून घ्या जेणेकरून आपण घरून आयटीआर दाखल करू शकता.

नोंदणीच्या वेळी तपशील आवश्यक :- नोंदणीच्या वेळी आपल्याला वैध पॅन, वैध मोबाइल नंबर, वैध चालू पत्ता आणि वैध ईमेल पत्ता (आपल्याकडे असल्यास चांगला) आवश्यक असेल.

ही आहे नोंदणी करण्याची संपूर्ण प्रक्रिया :- प्रथम http://www.incometaxindia.gov.in वर जा आणि Register Yourself वर क्लिक करा. वापरकर्त्याचा प्रकार (हिंदू अविभाजित कुटुंब (एचयूएफ), वैयक्तिक / एचयूएफ, बाह्य एजन्सी आणि चार्टर्ड अकाउंटंट इ.) निवडा. यात आपल्याला वैयक्तिक निवड करावी लागेल.

नंतर पुढे क्लिक करा. यानंतर पॅन, आडनाव, मधले नाव, पहिले नाव, जन्मतारीख (पॅनवर नोंदलेले), निवासी स्थिती प्रविष्ट करा आणि सबमिट क्लिक करा. यानंतर तुम्हाला पासवर्ड, मोबाइल नंबर, लँडलाईन नंबर, ईमेल आयडी आणि पत्ता यासारख्या इतर बाबी भराव्या लागतील.

आपण ही माहिती योग्य प्रकारे भरली असल्याचे सुनिश्चित करा. आयकर विभाग आपल्या संपर्क तपशीलांचा वापर करून आपल्याला एसएमएस / मेल इत्यादी पाठवेल. नोंदणी फॉर्ममधील सर्व आवश्यक तपशील भरल्यानंतर ‘सुरू ठेवा’ वर क्लिक करा.

ओटीपी जनरेट होईल :- ही प्रक्रिया पूर्ण करण्यासाठी आपल्याला आपली नोंदणी सत्यापित करावी लागेल. आपल्या मोबाइल नंबरवर ओटीपी पाठविला जाईल आणि आपल्या ईमेल पत्त्यावर एक वेरिफाई लिंक पाठविला जाईल. प्राप्त ओटीपी प्रविष्ट करा आणि ई-फाइलिंग वेबसाइटवर यशस्वीपणे नोंदणी करण्यासाठी प्राप्त झालेल्या दुव्यावर क्लिक करा.

आयकर ई-फाईलिंग वेबसाइटवर लॉग इन कसे करावे ? :- एकदा आपण यशस्वीरित्या स्वत: ची नोंदणी केल्यानंतर आपण आता प्राप्तिकर वेबसाइटवर आपल्या खात्यात लॉग इन करू शकता. आपल्या पॅन खात्यात प्रवेश करण्यासाठी आपल्याकडे आपला वापरकर्ता आयडी असेल. आपल्या खात्यात लॉग इन करण्यासाठी आपण आपला संकेतशब्द आणि कॅप्चा प्रविष्ट करणे आवश्यक आहे.

आपला आयटीआर ऑनलाईन दाखल करण्याचा पहिला मार्ग :- प्राप्तिकर विभागाच्या पोर्टलवर जा (incometaxindiaefiling.gov.in) . आयकर विवरणपत्र भरण्याचा पर्याय निवडा. मूल्यांकन वर्ष निवडल्यानंतर, आपल्याला एका नवीन पृष्ठावर पाठविले जाईल. ड्रॉपडाउन मेनूमधून मूल्यांकन वर्ष निवडा,

त्यानंतर आपले मूल्यांकन वर्ष, तसेच आयटीआर फॉर्म क्रमांक 1 आणि दाखल करण्याचा प्रकार (मूळ किंवा सुधारित रिटर्न) निवडा. यानंतर सबमिशन मोडमध्ये ‘प्रीपेयर आणि ऑनलाइन सबमिट करा’ वर क्लिक करा. त्यानंतर आधीपासूनच वैध बँक खाते निवडा. हे असे बँक खाते आहे ज्यामध्ये आपण पात्र असल्यास आयटी परतावा मिळेल.

हा आणखी एक मार्ग आहे :- या पद्धतीत प्रथम प्राप्तिकर विभागाच्या पोर्टलवर जा. या प्रक्रियेअंतर्गत आपल्याला आपला प्राप्तिकर परतावा फॉर्म डाउनलोड करावा लागेल. एक्सेल स्वरुपात हा योग्य आयकर परतावा फॉर्म असल्याचे सुनिश्चित करणे. डाउनलोड केल्यानंतर, आपला तपशील आणि माहितीसह फॉर्म भरा. आयटीआर फॉर्म भरण्यापूर्वी सर्व संबंधित कर तपशिलाची तपासणी व पुष्टी करा.

आपल्याकडे कोणतेही कर देय नसल्यास आपण हे चरण सोडू शकता. त्यानंतर अपलोड करण्यासाठी फॉर्मची एक्सएमएल फाइल व्युत्पन्न करा. त्यानंतर फॉर्म सबमिट करण्यासाठी ई-फाइलिंग वेबसाइटवर जा. व्युत्पन्न केलेली एक्सएमएल फाईल अपलोड करा आणि सबमिट रिटर्न पर्यायावर क्लिक करा. त्यानंतर आपल्यास एक पुष्टीकरण संदेश पाठविला जाईल, जो आपल्या स्क्रीनवर दिसून येईल.

हे ई-फाईलिंग पूर्ण झाल्याचे सत्यापित करेल. या व्यतिरिक्त व्युत्पन्न केलेली नोंदणी फॉर्म डाउनलोड करता येईल. हा फॉर्म आपल्या नोंदणीकृत ईमेल आयडीवर देखील पाठविला जाईल. आपल्या रिटर्न्सची ई-पडताळणी करण्यासाठी तुम्ही नोंदणीकृत मोबाइल नंबर, नेट बँकिंग, डिमॅट खाते क्रमांक, बँक एटीएम, बँक खाते क्रमांक, आधार ओटीपी व ईमेल आयडी यासारखे कोणतेही साधन वापरू शकता.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button