India

‘आधार कार्ड’ आता नव्या स्वरूपात ; तुम्हाला हवे असल्यास ‘असा’ करा अर्ज

अहमदनगर Live24 टीम,12 ऑक्टोबर 2020 :- आधार कार्ड हे बर्‍याच कामांसाठी एक महत्त्वपूर्ण कागदपत्र आहे. यामध्ये सरकारी योजना, मुलाचे प्रवेश इत्यादींचा समावेश आहे. आयडी आणि अ‍ॅड्रेस प्रूफ म्हणूनही याचा उपयोग होतो.

आतापर्यंत आधार आपल्या पत्त्यावर पाठविला जात असे. परंतु यूआयडीएआयने ते घरीच मुद्रित करण्याची सुविधा सुरू केली आहे. एका नवीन सुविधेअंतर्गत यूआयडीएआयने पॉलिव्हिनाईल क्लोराईड (पीव्हीसी) कार्डवर आधार पुन्हा छापण्याची परवानगी दिली आहे जेणेकरून आपले आधार कार्ड एटीएम किंवा डेबिट कार्ड सारखे वॉलेटमध्ये फिट होईल. यामुळे आपल्याला आधार कार्ड सांभाळणे सुलभ होईल.

 लेटेस्ट सिक्योरिटी फीचर्ससह आधार उपलब्ध असेल :-यूआयडीएआयने नमूद केले आहे की आपण आता आपले नवीन आधार पीव्हीसी कार्डवर मागवू शकता जे टिकाऊ, देखाव्यामध्ये आकर्षक आणि अद्ययावत सुरक्षा फीचर्स मध्ये आहेत. त्याच्या सिक्योरिटी फीचर्समध्ये एक होलोग्राम, गिलोच पॅटर्न, घोस्ट इमेज आणि मायक्रोटेक्स्ट समाविष्ट आहे. आपणास हे आधार विनामूल्य मिळणार नाही. त्यासाठी आपल्याला शुल्क द्यावे लागेल. चला जाणून घेऊया नवीन आधारासाठी किती शुल्क आकारले जाईल.

किती शुल्क द्यावे लागेल:- पीव्हीसी कार्डांना पॉलीव्हिनायल क्लोराईड कार्ड म्हणतात. पीव्हीसी कार्ड एक प्लास्टिक कार्ड आहे ज्यावर आधारची माहिती मुद्रित केले जाते. हे कार्ड बनवण्यासाठी 50 रुपये फी आकारली जाते.

अर्ज कसा करावा:- नवीन आधारसाठी आपण यूआयडीएआयच्या अधिकृत वेबसाइटवर ऑनलाईन अर्ज करू शकता. ‘माय आधार सेक्शन’ मध्ये ‘ऑर्डर आधार पीव्हीसी कार्ड’ वर क्लिक करा. त्यानंतर 12-अंकी आधार क्रमांक किंवा 16-अंकी व्हर्च्युअल आयडी किंवा 28-अंकी ईआयडी प्रविष्ट करा. आता सुरक्षा कोड किंवा कॅप्चा प्रविष्ट करा. मग सेंड ओटीपी वर क्लिक करा. नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकावर तुम्हाला एक ओटीपी मिळेल. ओटीपी प्रविष्ट करा आणि सबमिट करा. सबमिट केल्यानंतर आपल्यासमोर पीव्हीसी कार्डचे प्रीव्यू असेल. नंतर आपल्याला खालील पेमेंट पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. यानंतर आपल्याला पेमेंट पृष्ठावर पाठविले जाईल, जिथे आपल्याला फी भरावी लागेल. आपले आधार पीव्हीसी कार्ड देय होताच ऑर्डर केले जाईल.

आधार हरवल्यास काय करावे ? :- आपण आपले आधार कार्ड गमावल्यास, विशिष्ट पहचान प्राधिकरण (यूआईडीएआई) वेबसाइटवर एक विशेष सेवा उपलब्ध आहे जी आपण नाममात्र फी भरुन घेऊ शकता. यूआयडीएआयच्या या सुविधेद्वारे आपण आपले आधार कार्ड पुन्हा प्रिंट करू शकता. ही सेवा आधार कार्डधारकांसाठी उपयुक्त आहे ज्यांचे आधार कार्ड गहाळ झाले आहेत.

आधार रीप्रिंट कसे करावे ? :-यासाठी प्रथम यूआयडीएआयच्या आधार पोर्टलवर लॉग इन करा आणि नंतर ”Get Aadhaar” पर्यायात ‘Download Aadhaar’ वर क्लिक करा. हे एक नवीन पृष्ठ उघडेल. या पृष्ठावर एक आधार क्रमांक (यूआयडी), नोंदणी क्रमांक (ईआयडी) किंवा वर्चुअल क्रमांक (व्हीआयडी) प्रविष्ट करा. नंतर कॅप्चा कोड प्रविष्ट करा आणि ‘Send OTP’ वर क्लिक करा. नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर 6-अंकी ओटीपी पाठविला जाईल. त्यास प्रविष्ट करा. येथे क्विक सर्वेक्षणात काही प्रश्नांची उत्तरे द्या. मग Verify And Download या पर्यायावर क्लिक करा. शेवटी आपले आधार कार्ड (डिजिटल कॉपी) डाउनलोड केले जाईल. आपण हे प्रिंट करू शकता.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

 

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button