Breaking

जनधन खात्यास आधार लिंक करा आणि मिळवा 5000 रुपये

अहमदनगर Live24 टीम,15 ऑक्टोबर 2020 :- पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या सरकारने अनेक सरकारी योजना सुरू केल्या गेल्या ज्याचा थेट फायदा गरिबांना होतो.

मग उज्ज्वला योजना असो किंवा सुकन्या समृद्धि योजना. परंतु बहुतेक लोकांशी जोडलेली योजना म्हणजे जन धन योजना. प्रधानमंत्री जन धन योजना ही भारत सरकारची आर्थिक पुढाकार आहे, ज्या अंतर्गत 10 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाचे अल्पवयीन मुलेसुद्धा पालकांद्वारे त्यांची बँक खाती उघडू शकतात.

भारतात अनेक दशकांपर्यंत, एका मोठ्या घटकाला बँकिंग सेवांचा लाभ मिळू शकला नाही, परंतु या योजनेने या कमतरतेवर मात केली आहे. जनधन योजना पीएम मोदी यांनी 28 ऑगस्ट 2014 रोजी लाँच केली होती. या योजनेंतर्गत बँक खाते उघडणे केवळ फायद्याचे ठरणार नाही तर आवश्यकतेनुसार 5000 रुपयांपर्यंत मदत देखील करू शकते. चला जाणून घेऊया.

आधार लिंक असेल तर 5 हजार रुपये मिळतील :- पंतप्रधान जन धन खात्यावर ग्राहकांना 5000 रुपयांची ओव्हरड्राफ्ट सुविधा मिळते. ओव्हरड्राफ्टच्या सुविधेचा लाभ घेण्यासाठी आधार कार्ड असणे आवश्यक आहे. याशिवाय पीएमजेडीवाय खात्यालाही आधार कार्डशी लिंक केले पाहिजे. या योजनेंतर्गत पंतप्रधान मोदींचा उद्देश प्रत्येक कुटुंबासाठी बँक खाते उघडणे हा होता. जन धन योजनेंतर्गत आपण 10 वर्षाखालील मुलाचे खाते देखील उघडू शकता.

ओव्हरड्राफ्ट सुविधा काय आहे ते जाणून घ्या :- ओव्हरड्राफ्ट सुविधा ही एक सुविधा आहे ज्या अंतर्गत खातेदार त्याच्या खात्यात पैसे नसतानाही खात्यातून पैसे काढू शकतो. म्हणजे खातेदारांच्या खात्यातील शिल्लक शून्य आहे. जर कोणतेही पंतप्रधान जन धन खाते आधार कार्डशी जोडलेले नसेल तर त्या खात्यावर ओव्हरड्राफ्ट सुविधेचा लाभ मिळणार नाही.

ओव्हरड्राफ्ट सुविधा घेण्याची अट :- या सुविधेचा लाभ घेण्यासाठी खातेधारकास पहिल्या 6 महिन्यांपर्यंत खात्यात पुरेसे पैसे ठेवावे लागतील आणि यावेळी त्यांनी वेळोवेळी या खात्यातून व्यवहारही चालू ठेवावे. अशा खातेदारांना रुपे डेबिट कार्डे दिली जातात, ती सहजपणे व्यवहारासाठी वापरली जाऊ शकतात.

खाते उघडण्यासाठी ही कागदपत्रे आवश्यक आहेत :-आधार कार्ड किंवा पासपोर्ट किंवा ड्रायव्हिंग लायसन्स किंवा पॅनकार्ड, मतदार कार्ड, नरेगा जॉब कार्ड, प्राधिकरणाने दिलेला पत्र, नाव, पत्ता आणि आधार क्रमांकासह लिहिलेले असावे, त्याचबरोबर गॅजेटेड ऑफिसरद्वारे जारी पत्रावर खाते उघडण्याचा अटेस्टेड फोटो लावलेला असावा.

जन धन योजनेचे इतर फायदे:- बँक खात्यात किमान शिल्लक ठेवण्याची गरज नाही. तुम्हाला 30000 रुपयांपर्यंतचे लाइफ कव्हर मिळेल, जे खातेदारांच्या मृत्यूवर काही अटी पूर्ण केल्यास उपलब्ध होईल. याशिवाय पैसे हस्तांतरण सुविधा व सरकारी योजना थेट खात्यात प्राप्त झाल्या आहेत. याशिवाय विमा, पेन्शन खरेदी करणेही सोपे आहे. तुमच्या जमा केलेल्या पैशांवर व्याज दिले जाते. ग्रामीण आणि शहरी दोन्ही ठिकाणचे लोक याचा लाभ घेऊ शकतात.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button