Breaking

म्यूचुअल फंडामध्ये गुंतवणुकीसाठी असतात ‘हे’ दोन पर्याय; वाचा , होईल फायदाच फायदा

अहमदनगर Live24 टीम,17 ऑक्टोबर 2020 :- जर आपण म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करण्याची योजना आखत असाल तर या योजनेबद्दल अगोदर जाणून घेणे फार महत्वाचे आहे.

कारण या योजनेत गुंतवणूक करण्यापूर्वी योजनेचा फायदा घेण्यासाठी तुम्हाला कोणता पर्याय निवडायचा हे ठरवावे. म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूकदारांना दोन प्रकारचे पर्याय मिळतात.

पहिले म्हणजे ग्रोथ आणि दुसरे म्हणजे डिव्हिडंड पे आउट (लाभांश). ग्रोथ ऑप्शन्समध्ये पैसा या योजनेत सातत्याने राहत असतो. डिव्हिडंड ऑप्शन्समध्ये कंपन्या वेळोवेळी लाभांश स्वरूपात त्याचा फायदा वाटप करत राहतात.

ग्रोथ ऑप्शन काय आहे?:- हा पर्याय निवडण्याचा अर्थ असा आहे की आपल्याला आपल्या स्कीम वर मिळणारा डिविडेंड (लाभांश) मिळणार नाही. जेव्हा आपण आपल्या युनिट्सची पूर्तता कराल तेव्हाच आपल्याला हा लाभ मिळेल. याचा फायदा असा आहे की या पर्यायातील आपली गुंतवणूक वाढतच जाते.

हे उदाहरणद्वारे समजून घ्या :- उदाहरणार्थ, जर आपण 10 रुपयांच्या एनएव्ही दराने म्युच्युअल फंडाच्या 1000 युनिट्स विकत घेतल्या आणि दोन वर्षानंतर ते 15 रुपयांच्या एनएव्हीवर विकले तर या गुंतवणूकीवर तुमचे रिटर्न 5000 रुपये मिळतात. म्हणजेच तुम्हाला 5000 रुपयांचा नफा मिळेल.

हा पर्याय कोणी निवडावा? :- हा पर्याय दीर्घकालीन गुंतवणूकदारांसाठी योग्य आहे. कारण परताव्यावर वारंवार भांडवली नफ्यावर कर भरावा लागत नाही.

तसेच, जेव्हा तुम्ही वाढीचा पर्याय निवडता तेव्हा मधला पैसा न काढल्यामुळे दीर्घ मुदतीच्या परताव्यामध्ये वाढ होते. यात गुंतवणूकदाराला कंपाऊंडिंगचा फायदा देखील मिळतो.

म्हणूनच हा पर्याय अशा गुंतवणूकदारांना योग्य आहे ज्यांना त्यांच्या गुंतवणूकीवर नियमित उत्पन्न नको आहे. ज्या गुंतवणूकदारांना पैशावर जास्त परतावा हवा असेल त्यांनी वाढीचा पर्याय निवडावा.

डिविडेंड पे आउट ऑप्शन म्हणजे काय? :- डिविडेंड ऑप्शनमध्ये म्युच्युअल फंड हाऊस गुंतवणूकदाराला वेळोवेळी लाभांश देते. हे फंड हाऊसवर अवलंबून आहे की त्याचा भागधारकांना कधी आणि किती फायदा होतो.

कोणासाठी हा पर्याय योग्य आहे ? :-म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये अल्प कालावधीसाठी गुंतवणूक करू इच्छिणाऱ्या गुंतवणूकदारांसाठी हा पर्याय योग्य आहे. याशिवाय ज्यांना नियमित उत्पन्नाची गरज आहे त्यांच्यासाठी हा पर्याय योग्य आहे. तथापि, या योजनेत आपल्या पैशाचे मूल्य ग्रोथ ऑप्शनपेक्षा कमी वाढते. कारण यामध्ये तुम्हाला कंपाउंडिंगचा फायदा जास्त प्रमाणात मिळत नाही.

 आपल्याला डिविडेंड (लाभांश) कधी मिळेल?:- जेव्हा कंपन्यांना फायदा होतो आणि त्यांचा नफा त्यांच्या गुंतवणूकदारांमध्ये वितरित करायचा असेल तेव्हा लाभांश दिला जातो. कधी व किती दिले जाईल याबाबत वेळ किंवा नियम नाही. हे कंपनीवर अवलंबून आहे कि हे त्याच्या भागधारकांना कधी आणि किती फायदा देते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button