Ahmednagar NewsBreakingIndiaMaharashtra

सणासाठी सोन्याची खरेदी करण्याआधी करा ‘हे’ काम ; अन्यथा होईल नुकसान

अहमदनगर Live24 टीम,21 ऑक्टोबर 2020 :- उत्सवाचा हंगाम सुरू झाला आहे. उत्सवात लोक दागिन्यांच्या दुकानातं बघायला मिळतात. प्रत्येक शुभ प्रसंगी सोने खरेदी करण्याची परंपरा आहे.याशिवाय लग्नात सोन्याचे व्यवहारही झाले आहेत.

आज, सोने केवळ परंपरेसाठीच नव्हे तर गुंतवणूकीच्या बाबतीत देखील खरेदी केले जाते. लोकांनी दागदागिने खरेदीचेही नियोजन सुरू केले आहे. अशा परिस्थितीत सावधगिरी बाळगणे देखील महत्त्वाचे आहे कारण सोन्याच्या शुद्धतेबद्दल बर्‍याच तक्रारी आहेत.

म्हणूनच, काळाआधीच सोन्याची शुद्धता ओळखणे तसेच आवश्यक गोष्टी जाणून घेणे आवश्यक आहे. हॉलमार्क आपल्याला दागिन्यांच्या शुद्धतेबद्दल माहिती देते. आपण दागदागिने विकत घेत असाल तर खबरदारी घ्या.

हॉलमार्कची चार निशान जाणून घ्या :- हॉलमार्कचे दागिने शुद्ध असतात. हॉलमार्कमध्ये एकूण चार खुणा आहेत. प्रथम चिन्हात ब्यूरो ऑफ इंडियन स्टैंडर्डचा लोगो आहे. ते त्रिकोणी आहे. दुसरा चिन्ह सोन्याचे शुद्धता आहे. हे असे आहे की दागिने किती कॅरेटचे आहेत. जर 585 हॉलमार्क ज्वेलरीमध्ये लिहिले असेल तर ते 14 कॅरेट आहे.

जर 750 लिहिले असेल तर ते 18 कॅरेटचे दागिने आहे आणि जर 916 लिहिले गेले तर ते 22 कॅरेटचे दागिने आहे. तिसरा चिन्ह हॉलमार्क सेंटरचा आहे. म्हणजेच अधिकृत केंद्राने ज्या दागिन्यांकडे दागिने ठेवले आहेत त्या अधिकृत डीलरचा लोगो त्या केंद्राचा लोगो असेल. चौथे चिन्ह , ज्या दुकानातून खरेदी केली जाते त्या ज्वेलरी विक्रेत्याचा आहे.

केवळ नोंदणीकृत दुकानातून सोन्याची खरेदी करा :- प्रत्येक ग्राहकांनी नोंदणीकृत दुकानातून दागिने खरेदी केले पाहिजेत. नोंदणी प्रमाणपत्र सर्व दुकानांमध्ये उपलब्ध आहे, ते पहायलाच हवे.

जर एखाद्या ग्राहकाला कोणत्याही प्रकारचा गोंधळ असेल तर तो आपल्या मोबाइल फोन अॅप स्टोअरमधून बीआयएस केअर अॅप डाउनलोड करू शकतो आणि नोंदणीकृत दुकानांबद्दल माहिती मिळवू शकतो. यासह खरेदीचे पक्के बिल घ्यावे.

हॉलमार्किंग काय आहे ते जाणून घ्या :- बीआयएस हॉलमार्किंग ही सोन्याची शुद्धता प्रमाणित करण्याची एक प्रणाली आहे. बीआयएसचे हे चिन्ह हे प्रमाणित करते की ज्वेलरी भारतीय मानक ब्युरोच्या मानकांवर आधारित आहे. म्हणूनच, सोने खरेदी करण्यापूर्वी दागिन्यांमध्ये बीआयएस हॉलमार्क असल्याचे सुनिश्चित करा.

सध्या देशभरात 800 हॉलमार्किंग केंद्रे आहेत :- सध्या देशभरात सुमारे 800 हॉलमार्किंग केंद्रे आहेत आणि दागिन्यांपैकी केवळ 40 टक्के हॉलमार्क आहेत. भारतीय मानक ब्युरो (बीआयएस) हॉलमार्क गोल्ड ज्वेलरीवर हे चिन्ह असते.बीआयएस वेबसाइटनुसार देशातील ही एकमेव एजन्सी आहे ज्यांना सोन्याचे दागिने हॉलमार्किंगसाठी शासकीय मान्यता मिळाली आहे.

बीआयएसच्या मते, हॉलमार्किंग सध्या 22 कॅरेट, 18 कॅरेट आणि 14 कॅरेटच्या तीन पातळीसाठी केली जाते. विक्रेत्याची ओळखही दागिन्यांवर लिहिलेली आहे.

किती कॅरेट सोन्यात किती शुद्धता आहे ते जाणून घ्या :-

  • 14 कॅरेट – 58.3 टक्के (583)
  • 18 कॅरेट – 75 टक्के (750)
  • 20 कॅरेट – 83.3 टक्के (833)
  • 22 कॅरेट – 91.7 टक्के (917)
  • 24 कैरेट- 99.9 टक्के (999)

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button