Ahmednagar NewsBreakingIndiaLifestyleMaharashtra

तुमच्याकडे जमीन आहे ? तर मग होईल ग्यारंटेड कमाई; जाणून घ्या सरकारची नवीन योजना

अहमदनगर Live24 टीम,21 ऑक्टोबर 2020 :-  पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सत्ता स्विकारल्यापासून, त्यानंतर त्यांनी ज्या योजनांकडे जास्तीत जास्त लक्ष दिले आहे त्यातील एक सौर उर्जा योजना आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे असे उद्दिष्ट आहे की, देशात सौरऊर्जेचा वापर वाढला पाहिजे आणि त्याचा परिणामही दिसून येत आहे आणि सौर उत्पादनांचा बाजार देशात वेगाने वाढत आहे. अशा परिस्थितीत, आपल्याकडे अगदी लहानसा जमिनीचा तुकडा असेल तर आपल्याकडे कमाईची चांगली संधी मिळू शकेल.

या योजनेत सरकार 2 लाख रुपयांच्या अनुदानासह स्वस्त कर्जेसुद्धा देत आहे. त्याच वेळी, आपण जमिनीवर सरकारी योजना व्यतिरिक्त इतर कामे करून आपली कमाई वाढवू शकता. आपल्याकडे जमीन असेल तर या सरकारी योजनेचा कसा फायदा घ्यावा ते पहा.

उत्तराखंड सरकार ही योजना चालवित आहे :- उत्तराखंड सरकार अशी योजना चालवित आहे. या योजनेंतर्गत त्याचा लाभ संपूर्ण उत्तराखंडमध्ये मिळू शकतो. जिथपर्यंत जमिनीचा प्रश्न आहे, आपल्याकडे 400 स्क्वेअर मीटर पर्यंत जमीन असल्यास आपण या सरकारी योजनेस पात्र आहात.

जमिनीवर लावा सोलर पावर प्लांट :- उत्तराखंड सरकारने 400 चौरस मीटर जागेवर सौर प्रकल्प उभारण्याची योजना सुरू केली आहे. या योजनेंतर्गत सौर उर्जा प्रकल्प उभारण्यासाठी शासनाने मुख्यमंत्री सौर स्वयंरोजगार योजना सुरू केली आहे.

उत्तराखंड सरकार यापूर्वीही ही योजना चालवित असले, तरी त्यावेळी किमान 100 किलोवॅट सौर उर्जा प्रकल्प सुरू करणे आवश्यक होते. पण आता सरकारने ही बंधने शिथिल केली आहेत. आता आपणास किमान 25 किलोवॅट क्षमतेचा सौर उर्जा प्रकल्प बसवायचा असेल तर आपण तो देखील लावू शकता.

किती खर्च येईल आणि किती सरकारी मदत मिळेल याबद्दल जाणून घ्या :- उत्तराखंडचे कॅबिनेट मंत्री मदन कौशिक यांच्या मते, या योजनेंतर्गत 25 किलोवॅट पर्यंतचे एक प्लांट लावता येईल. जर कोणी इतका मोठा सौर ऊर्जा प्रकल्प स्थापित केला तर यासाठी सुमारे 10 लाख रुपये खर्च येईल. ही पैशांची गरज भागविण्यासाठी सरकारने कर्जाचीही व्यवस्था केली आहे. त्याचबरोबर सरकार अनुदानही देईल.

सरकार किती अनुदान देईल ते जाणून घ्या :- अशा सोलर पॉवर प्लांट साठी 2 लाख रुपयांपर्यंत अनुदान देण्याचा निर्णय राज्य सरकारने घेतला आहे. एखाद्याला अशा सोलर पॉवर प्लांटची मान्यता मिळताच यासह दोन लाख रुपयांचे अनुदानही मंजूर होईल. या अनुदानाचा उपयोग 10 लाख रुपयांच्या कर्जासाठी केला जाईल.

या अनुदान कर्जाचे समायोजन केल्यानंतर तुमचे 10 लाख रुपयांचे कर्ज 8 लाख रुपये होईल. या प्रकल्पात लोकांना 1 लाख रुपयांची गुंतवणूक करावी लागेल, असे सरकारने म्हटले आहे, उर्वरित 7 लाख रुपयांचे कर्ज भरावे लागेल. 7 लाख रुपयांच्या या कर्जावर 7 टक्के किमान व्याज द्यावे लागेल.

कमाईचे गणित जाणून घ्या :- राज्य सरकारने दिलेल्या माहितीनुसार अशा सौर प्रकल्पातून सरकार 25 वर्षांसाठी करार करेल. या प्रकल्पातून निर्माण होणारी वीज प्रति युनिट 4 रुपयांपेक्षा अधिक दराने सरकार खरेदी करेल. 1 वर्षानंतर अशा सौर संयंत्रांना 70 ते 80 हजार रुपयांचा निव्वळ नफा मिळू लागतो, जो पुढील वर्षात आणखी वाढतो.

दरवर्षी किती वीज तयार होईल हे जाणून घ्या :- या प्रकल्पांतर्गत 25 किलोवॅट क्षमतेचा सौर प्रकल्प उभारल्यास त्यामधून वर्षाकाठी 1.76 लाखांची वीज निर्मिती होईल. बँकेचा हप्ता, देखभाल खर्च वजा केल्यानंतरही दरवर्षी 70 हजार रुपयांपर्यंत निव्वळ बचत होईल. त्याचबरोबर या सोलर प्लांट जमीनीवर मौन पालन, शेती करून, बागकाम करूनही उत्पन्न वाढवता येते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button