Breaking

पेटीएम, फोनपे, गुगल पे यांच्या एक्सक्लुझिव्ह क्यूआर बाबत मोठा निर्णय ; वाचा…

अहमदनगर Live24 टीम,23 ऑक्टोबर 2020 :- केंद्रीय बँक आरबीआयच्या नव्या निर्णयानंतर पेटीएम, फोन पे, गुगल पे, Amazon पे आणि इतर प्रकारच्या पेमेंट सिस्टम ऑपरेटर (पीएसओ) यापुढे आपला विशेष क्यूआर कोड ठेवू शकणार नाहीत.

एक्सक्लूसिव क्यूआर कोड म्हणजे असा क्यूआर कोड ज्याचे स्कॅनिंग केवळ त्यांच्या अ‍ॅपद्वारेच दिले जाऊ शकते. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) सर्व पेमेंट अ‍ॅप्सना 31 मार्च 2022 पर्यंत एकापेक्षा अधिक इंटरऑपरेबल क्यूआर कोड अवलंबण्यास सांगितले आहे.

एक्सक्लूसिव क्यूआर जारी करू शकणार नाही :- आरबीआयने सूचना दिली आहे की कोणताही पीएसओ पेमेंट व्यवहारांसाठी आपला खास क्यूआर कोड सुरू करणार नाही. आरबीआयच्या या उपक्रमानंतर ग्राहक कोणत्याही अ‍ॅपद्वारे कोणत्याही व्यासपीठावर पैसे देण्यास सक्षम असतील. आरबीआयच्या या उपक्रमामुळे देशातील यंत्रणेची कार्यक्षमता वाढेल. जरी अधिक पीएसओने यापूर्वीच इंटरऑपरेबल क्यूआर कोड स्वीकारला आहे, परंतु असे काही लोक आहेत ज्यांनी आतापर्यंतच्या व्यवहारासाठी त्यांचा क्यूआर कोड वेगळा ठेवला आहे.

देशात दोन क्यूआर कोड उपलब्ध :- आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, देशात दोन इंटरऑपरेबल क्यूआर कोड आहेत – यूपीआय क्यूआर आणि भारत क्यूआर आणि हे दोन्ही चालूच राहतील. पीएसओ इंटरऑपरेबल क्यूआर कोडबद्दल जागरूकता वाढवेल.

समितीच्या सूचनेवर निर्णय :- रिझर्व्ह बँकेने काही काळापूर्वी क्यूआर कोडची सद्यस्थिती आणि इंटरऑपरेबल क्यूआर स्वीकारण्यासाठी आवश्यक मानकांचे अवलंबन सुचविण्यासाठी एक समिती गठीत केली होती. फाटक समितीने दिलेल्या सूचनांनुसार आरबीआयने म्हटले आहे की इंटरऑपरेबल क्यूआर कोड सुधारणे आणि प्रमाणित करण्याच्या प्रक्रियेत त्याचे फायदे वाढविण्यासाठी एक सल्लागार प्रक्रिया अवलंबली जाईल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button