Ahmednagar CityAhmednagar NewsAhmednagar NorthAhmednagar SouthBreakingKrushi-BajarbhavLifestyleMaharashtraSpacial

मोदींची शेतकऱ्यांना आणखी 5000 रुपये देण्याची तयारी, ‘अशी’ आहे योजना

अहमदनगर Live24 टीम,24 ऑक्टोबर 2020 :- केंद्र सरकार शेतकऱ्यांना अधिकाधिक रोख रक्कम देण्याची तयारी करत आहे. पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत, शेतकऱ्यांना दरवर्षी 12000 रुपये मिळतात.

हे पैसे 3 हप्त्यात दिले जातात. प्रत्येक हप्त्याची किंमत 2000 रुपये आहे. 5000 रुपये अधिक मिळू लागताच शेतकऱ्यांना वर्षामध्ये 17,000 रुपये मिळू लागतील. हे पैसे थेट शेतकऱ्यांना बँक खात्यावर पाठविले जातील. हे 5000 रुपये कसे देण्यात येतील आणि किती हप्त्यात देण्यात येतील ते जाणून घ्या.

केंद्र सरकारची ‘ही ‘ आहे योजना :- केंद्र सरकारची योजना आहे की देशातील बहुतेक शेतकरी पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजनेत सामील झाले आहेत. अशा परिस्थितीत जर त्यांना दरवर्षी थेट त्यांच्या बँक खात्यात खताचे अनुदान म्हणून 5000 रुपये दिले गेले तर ते शेतकर्‍यांना चांगले फायद्याचे होईल. आतापर्यंत शेतकऱ्यांऐवजी खत कंपन्या व खत विक्री सहकारी संस्थांना अनुदानाची रक्कम दिली जात असे. यामुळे शेतकर्‍यांना खत घेण्यास अडचण येत होती.

किती हप्त्यांमध्ये 5000 रुपये मिळतील हे जाणून घ्या :- केंद्र सरकार शेतकर्‍यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्याच्या दिशेने वेगाने काम करीत आहे. शासनाचा असा विश्वास आहे की जर पेरणीच्या वेळी शेतकर्‍यांला सहजपणे खत मिळाले तर पीक चांगले येईल. त्याचा त्रास कमी होतील. कारण बऱ्याच शेतकर्‍यांना स्वस्त खते मिळू शकत नाही,

ज्यामुळे त्यांचे पीक नष्ट होते. सरकारला केलेल्या शिफारशीनुसार शेतकर्‍यांना 2 हजार 500 रुपयांच्या 2 हप्त्यांच्या स्वरूपात 5000 रुपये देण्याची शिफारस केली आहे. यात पहिला हप्ता खरीप हंगामाच्या वेळी व दुसरा हप्ता रबीच्या सुरूवातीला द्यावा असे म्हटले आहे.

‘अशी’ आहे शिफारस :- कृषी खर्च व मूल्य आयोगाने दरवर्षी 5,000 रुपयांचे अनुदान थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात देण्याची शिफारस केली आहे. शेतकर्‍यांना 2 हप्त्यांमध्ये 2,500 रुपये देण्याची शिफारस आयोगाने केली आहे. पहिला हप्ता खरीप हंगामाच्या वेळी व दुसरा हप्ता रब्बीच्या सुरूवातीला द्यावा.

यामुळे शेतकऱ्यांना त्यांच्या इच्छेनुसार बाजारातून खत खरेदी करता येईल व सहजतेने शेती करता येईल. या सूचनेचा आधार घेत शेतकरी वर्षाकाठी 5000 रुपये देण्यास सुरवात करतात तर शेतीत मोठा बदल होऊ शकतो. सध्या कंपन्यांना देण्यात येणाऱ्या अनुदानामध्ये मोठा घोटाळा झाला आहे.

दरवर्षी सहकारी संस्था आणि भ्रष्ट अधिकाऱ्यांमुळे खताची टंचाई भासत असते. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांना बहुतेक वेळा ब्लॅकने खत खरेदी करावे लागते. परंतु शेतकऱ्याला अनुदानाची रक्कम थेट मिळाल्यास बाजारातून खत स्वत: विकत घेता येईल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button