Money

चुकून तुमच्या खात्यावर आले पैसे तर त्वरीत करा ‘हे’ काम ; अन्यथा होईल नुकसान

अहमदनगर Live24 टीम,25 ऑक्टोबर 2020 :-प्रत्येक गोष्ट डिजिटल आणि ऑनलाइन होत आहे. आता पैशांचा व्यवहारही खूप सोपा झाला आहे. नेटबँकिंगद्वारे किंवा इतर कोणत्याही डिजिटल प्लॅटफॉर्मद्वारे मोबाइलवरून त्वरित पैसे हस्तांतरित केले जाऊ शकतात. या सर्व सुविधांमुळे पैशांचा व्यवहार सोपा झाला आहे. आपल्याला बँक किंवा एटीएमवर जाण्याची आवश्यकता नाही.

डिजिटल व्यवहारांमुळे बँकिंग अधिक सोपे झाले आहे. आपल्याला डिजिटल माध्यमामुळे आपल्या खिशात पैसे ठेवण्याची आवश्यकता नाही. पैसे गमावण्याची किंवा चोरी होण्याचे टेन्शन देखील आहे. पण या डिजिटल व्यवहाराचा आणखी एक दुसरा भागही आहे.

पैसे पाठविताना चुकून इतरत्र पाठवले जाते असे बर्‍याचदा होते. म्हणजेच भलत्याच्याच खात्यात पोहच होते. कदाचित असेही होऊ शकते कि आपल्याही खात्यात अशाच प्रकारे पैसे येऊ शकतील. असे पैसे आले तर आपण काय करावे? जाणून घ्या ह्या ठिकाणी –

 त्वरित बँकेला कळवा:-  जर एखाद्या अज्ञात स्त्रोताकडून किंवा चुकीच्या हस्तांतरणाद्वारे आपल्या खात्यात पैसे आले असतील तर आपण प्रथम बँकेला कळवावे. याचा त्वरित बँकेत अहवाल द्या. या प्रकरणात आपण बँकेच्या शाखा व्यवस्थापकाशी संपर्क साधू शकता. याशिवाय आपल्याकडे ग्राहक सेवा आणि ईमेलचा पर्यायही आहे. आपल्याकडील पैशांच्या हस्तांतरणाची माहिती मिळाल्यावर बँक आपल्या खात्यावर पैसे पाठविणार्‍या व्यक्तीशी बोलेल.

त्यानंतरची प्रक्रिया जाणून घ्या :- त्या व्यक्तीशी संपर्क साधल्यानंतर बँक काही प्रश्न त्या व्यक्तीला विचारेल आणि त्यानंतर आपल्या खात्यातून पैसे वजा केले जातील. याप्रकारे प्रकरण सहजपणे हाताळले जाऊ शकते. तथापि, काही लोक खात्यातून अशी रक्कम कपात करण्यास परवानगी देत नाहीत. अशा परिस्थितीत, ज्या व्यक्तीने आपल्या खात्यावर चुकून पैसे पाठविले आहे तो कायदेशीर कारवाईचा अवलंब करू शकतो. अशा वेळी ही बाब ग्राहक मंचाकडे जाऊ शकते. म्हणूनच, बँकेला खात्यातून पैसे काढण्याची परवानगी देणे चांगले आहे.

आरबीआय काय म्हणते? :-अशा परिस्थितीत, पैसे पाठविणार्‍याची व्यवहाराची संपूर्ण जबाबदारी असते. म्हणून हे महत्वाचे आहे की आपण ज्या व्यक्तीला पैसे पाठवित आहात त्याच्या खात्याचा नंबर आपण 2-3 वेळा योग्यरित्या तपासला पाहिजे. त्याचप्रमाणे, बँकेचा आयएफएससी कोड त्वरित प्रविष्ट करा. पैशाचे हस्तांतरण करताना या गोष्टी लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे. दुसरे म्हणजे, जर आपण एखाद्यास प्रथमच पैसे हस्तांतरित करीत असाल तर प्रथम थोड्या प्रमाणात पाठवा. यूपीआयच्या बाबतीत 1 रुपयांचा व्यवहार सुरवातीला करता येतो.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button