Money

इन्कम टॅक्स रिटर्न भरताना करू नका ‘ह्या’ चुका अन्यथा तुम्हाला येऊ शकते नोटीस

अहमदनगर Live24 टीम,31ऑक्टोबर 2020 :- टॅक्स भरल्यानंतर आणि आयटीआर दाखल करूनही, जर तुम्हाला टॅक्सची नोटीस मिळाली तर आपणास आश्चर्य वाटेल. पण, हे घडू शकते. गेल्या काही वर्षांत आयकर विवरणपत्र भरणे पूर्णपणे ऑनलाईन प्रक्रियेमध्ये रूपांतरित झाले आहे.

तथापि, आपल्याला बर्‍याच प्रकारचे तपशील भरावे लागतील आणि भिन्न स्टेपचे अनुसरण करावे लागण्याची शक्यता आहे, यात आपण चूक करू शकता किंवा कोणतीही चुकीची माहिती भरण्याची शक्यता आहे. उदाहरणार्थ, आपण चुकीचा आयटीआर फॉर्म निवडू शकता.

आपण कोणत्याही उत्पन्नाचा गैरवापर नोंदवू शकता, चुकीचे स्वत: चे मूल्यांकन कर चलन तपशील दाखल करू शकता किंवा चुकीचा टीडीएस (कर वजा सूटवर) तपशीलात दाखल करू शकता. याशिवाय आपण कर वजावट खाते क्रमांक किंवा इतर कोणतेही तपशील चुकीच्या पद्धतीने देखील प्रविष्ट करू शकता.

अशी कोणतीही चूक आपल्याला टॅक्स नोटीस देऊ शकते. येथे अशा होणाऱ्या सामान्य चुका कोणत्या त्या पाहूया. तसेच आपण या चुका कशा टाळाल हे देखील आम्ही दर्शवू. जाणून घ्या –

चुकीचे ITR फॉर्म निवडणे आणि भरणे :- प्राप्तिकर विभागाने अनेक आयटीआर फॉर्म निर्धारित केले आहेत. आपल्या आयकर फॉर्मला आपल्या उत्पन्न आणि स्त्रोतानुसार निवडावे लागेल. आपण त्यात चुकल्यास आयकर विभाग ती नाकारेल. यानंतर तुम्हाला आयकर कलम 139(5) अंतर्गत सुधारित रिटर्न भरण्यास सांगितले जाईल. यामुळे आपल्याला अनावश्यक समस्या मागे लागली.

आपले उत्पन्न लपवू नका:-  आयटी रिटर्न भरताना आपण नेहमी आपल्या उत्पन्नाविषयी योग्य माहिती दिली पाहिजे. जर आपल्याला आपले सर्व स्त्रोत जाणूनबुजून किंवा चुकून वेगळे लिहिले तर आपल्याला आयकर सूचनेस मिळू शकेल. बचत खात्याचे व्याज आणि घरभाडे मिळकत यासारखी माहितीदेखील पुरविली जावी. या सर्व गोष्टीस आपले उत्पन्न जे करपात्र आहे असे समजले जाईल.

सूट व करमुक्त उत्पन्नाची योग्य माहिती न देणे :- आयटीआर फॉर्ममध्ये अनेक कॉलम आहेत ज्यात कृषी उत्पन्न, लाभांश, दीर्घ मुदतीच्या भांडवली नफ्यातील माहिती स्वतंत्र स्तंभांमध्ये दिली जावी. येथे सूट मिळकत आणि करमुक्त उत्पन्नाची माहिती द्या. कर टाळण्यासाठी लोक बनावट सूट दाखवतात. आपण आपल्या आयटीआरमध्ये कोणतीही बनावट सूट दर्शविली असेल तर आपल्यावर कारवाई होऊ शकते.

 आपले उत्पन्न फॉर्म 26 एएसशी जुळवा :- फॉर्म 26 एएस किंवा कर क्रेडिट स्टेटमेन्ट आपल्या उत्पन्नावर वजा केलेल्या टीडीएसच्या देयकाबद्दल सर्व माहिती देते. आपल्या कर परताव्याचा दावा करण्यापूर्वी ते तपासा. करदात्यास आयकर विवरणपत्र भरण्यापूर्वी फॉर्म 26 एएस आणि फॉर्म 16/16 ए पासून मिळकत एकत्र करण्यास सांगितले जाते. हे कर मोजणीत कोणत्याही प्रकारच्या चुकांपासून आपले रक्षण करेल, जे आपल्याला योग्य कर परतावा भरण्यास सक्षम करेल.

टॅक्स रिटर्न वेरिफाई न करणे :- अनेकांना असे वाटते की कर विवरण भरल्यानंतर त्यांचे काम संपले आहे. परंतु, टॅक्स रिटर्न भरल्यानंतर तुम्हाला याची तपासणीही करावी लागेल. आपण आपल्या आयकर ई-फाइलिंग पोर्टलवरुन आपला कर परतावा ई-वेरिफाई करू शकता. यासाठी आपण आधार क्रमांक वापरू शकता. त्याशिवाय आयटीआर-व्ही फॉर्ममध्ये सही करून सीपीसी-बेंगलुरुला पाठवूनही याची पडताळणी करता येते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button