Money

10 वर्षांत दुप्पट पैसे हवे असतील तर ‘ह्या’ योजनेत करा गुंतवणूक

अहमदनगर Live24 टीम,31ऑक्टोबर 2020 :-  टपाल कार्यालयाच्या किसान विकास पत्र योजनेचे वैशिष्ट्य म्हणजे त्याला सरकारची हमी मिळते. या योजनेसाठी व्याज दर आणि गुंतवणूकीची दुप्पट रक्कम दर तिमाही आधारे निश्चित केली जाते. इंडिया पोस्टच्या वेबसाइटनुसार, किसान विकास पत्रात परिपक्वता कालावधी 124 महिने आहे.

म्हणजेच या योजनेतील ग्राहकाची गुंतवणूक आता 124 महिन्यांमध्ये म्हणजेच 10 वर्षे आणि 4 महिन्यात दुप्पट होईल. कोण करू शकते गुंतवणूक ? किसान विकास पत्रात गुंतवणूक करणार्‍या गुंतवणूकदाराचे वय किमान 18 वर्षे असावे. त्यात एका खात्याव्यतिरिक्त संयुक्त खात्याची सुविधा आहे.

त्याच वेळी, अल्पवयीन मुलांना देखील योजनेत समाविष्ट केले जाऊ शकते, परंतु त्यांच्या पालकांनी ती देखरेख करावी लागेल. हिंदू अविभाजित कुटुंब (एचयूएफ) आणि अनिवासी भारतीय योजनेत भाग घेऊ शकत नाहीत. किसान विकास पत्र (केव्हीपी) कडे 1000, 5000 रुपये, 10,000, आणि 50,000 रुपयांपर्यंतचे प्रमाणपत्रे आहेत, जे खरेदी करता येतील.

व्याज दर :- केव्हीपीसाठी त्याचा व्याज दर आर्थिक वर्ष 2021 च्या दुसऱ्या तिमाहीत म्हणजेच 30 सप्टेंबरपर्यंत 6.9 टक्के निश्चित करण्यात आला आहे. येथे आपली गुंतवणूक 124 महिन्यांत दुप्पट होईल. जर तुम्ही एकूण 1 लाख रुपयांची गुंतवणूक केली तर तुम्हाला मॅच्युरिटीनंतर 2 लाख रुपये मिळतील.

या योजनेचा कालावधी 124 महिन्यांचा आहे. केव्हीपी एका पोस्ट ऑफिसमधून दुसर्‍या पोस्ट ऑफिसमध्ये देखील हस्तांतरित केले जाऊ शकते. तसेच हे एका व्यक्तीकडून दुसर्‍या व्यक्तीकडे हस्तांतरित केले जाऊ शकते. केव्हीपीमध्ये नामनिर्देशन सुविधा उपलब्ध आहे. किसान विकास पत्र पासबुकच्या स्वरूपात जारी केला जातो.

खाते उघडण्यासाठी काय आवश्यक आहे? :- केवायसी प्रक्रियेसाठी ओळख पुरावा, एड्रेस प्रूफ -यासाठी आधार कार्ड , पॅन कार्ड, मतदार ओळखपत्र, ड्रायव्हिंग लायसन्स, पासपोर्ट यापैकी एक वैध आहे. या व्यतिरिक्त केव्हीपी अर्ज आणि जन्म मृत्यू दाखल आवश्यक आहे.

तीन पद्धतीने खरेदी करा ही योजना –

१) सिंगल होल्डर टाइप सर्टिफिकेट: असे प्रमाणपत्र स्वत: साठी किंवा अल्पवयीन मुलासाठी खरेदी केले जाते.

२) जॉइंट A अकाउंट सर्टिफिकेट:हे दोन प्रौढांसाठी संयुक्तपणे सोडले जाते. दोन्ही धारकांना मोबदला देण्यात येतो किंवा जो जिवंत असेल त्याला.

३) जॉइंट B अकाउंट सर्टिफिकेट: हे दोन प्रौढांसाठी संयुक्तपणे सोडले जाते. दोघांपैकी एकाला पैसे दिले जातात किंवा जो जिवंत आहे त्याला.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button