Ahmednagar NewsBreakingIndiaLifestyleMaharashtra

कोरोनाच्या नंतर वाहनांच्या विक्रीत प्रचंड वाढ ; जाणून घ्या कोणत्या कंपनीमध्ये किती तेजी

अहमदनगर Live24 टीम, 3 नोव्हेंबर 2020 :- सणासुदीच्या हंगामात भारतीय वाहन उद्योगासाठी दिलासा मिळाला आहे. कोविड -19 या साथीच्या आजारामुळे मंदीचा अनुभव घेत असलेले वाहन क्षेत्र झपाट्याने सुधारत आहे.

ऑक्टोबरच्या वाहन विक्रीचे आकडे पाहून याचा अंदाज केला जाऊ शकतो. ऑक्टोबरच्या विक्रीतील आकडेवारी पाहिल्यास या महिन्यात जवळपास सर्व वाहन उत्पादकांना प्रचंड प्रतिसाद मिळाला आहे. दुसरीकडे, सणासुदीच्या हंगामात सर्व विभागांमधील वाहनांमध्ये प्रचंड वाढ होण्याची विश्लेषकांची अपेक्षा आहे.

दिवाळीपर्यंत व्यावसायिकांना प्रवासी वाहनांची मागणी वाढण्याची शक्यता आहे. यावर्षी मार्च महिन्यात लॉक डाऊन झाल्यापासून वाहन क्षेत्राची अवस्था अगदी ढासळली होती. पण सणासुदीच्या हंगामातील या बंपर विक्रीमुळे या क्षेत्राशी संबंधित लोकांना पुन्हा एकदा नवीन आत्मविश्वास मिळाला आहे.

ऑक्टोबरमध्ये कोणत्या कंपनीची किती वाहने विकली गेली ते जाणून घ्या-

१) मारुतीची विक्री 18.9 % वाढली :- ऑक्टोबरमध्ये मारुती सुझुकीने देशात एकूण 1,82,448 वाहने विकली. यापैकी 1,66,825 युनिट्स देशांतर्गत बाजारात विकल्या गेल्या. त्याचबरोबर कंपनीने अन्य बाजारात 9,586 कारची निर्यात केली आहे. तर गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये कंपनीने एकूण 1,39,121 कारची विक्री केली.

म्हणजेच यावर्षी कंपनीने वार्षिक वाढीची नोंद 18.9 टक्के नोंदविली आहे. मारुती सुझुकी इंडियाने आतापर्यंतची सर्वाधिक मासिक विक्री नोंदविली आहे. यापूर्वी जुलै 2017 मध्ये कंपनीने सर्वाधिक देशांतर्गत विक्री नोंदविली होती. त्यावेळी कंपनीने 153,298 वाहनांची देशांतर्गत विक्री नोंदविली होती.

सप्टेंबर 2020 मध्ये त्यांची घरगुती विक्री 163,656 होती. अनेक मारुती मॉडेल्सनी चांगली कामगिरी केली. त्यापैकी Wagon R, Swift, Celerio, Ignis, Baleno, Dzire यासारख्या मोटारींनी उत्तम कामगिरी केली. या मोटारींच्या विक्रीच्या आधारे कंपनीने जबरदस्त विक्री केली.

सुझुकी मोटरसायकल इंडियाचे उपाध्यक्ष देवाशीष हांडा म्हणाले की सुझुकीचा विकास दर ऑक्टोबर महिन्यातही कायम आहे. आम्ही सणाच्या हंगामात जबरदस्त वार्षिक वाढ साधली आहे. यावर्षी ऑक्टोबरमध्ये होणाऱ्या अनेक प्रमुख सणांमुळे आम्हाला चांगली विक्री अपेक्षित होती. नोव्हेंबरमध्ये दिवाळीत आणखी विक्री अपेक्षित आहे.

२) टीवीएसची विक्री 22% वाढली :- शेअर बाजाराला दिलेल्या माहितीनुसार ऑक्टोबरमध्ये टीव्हीएस मोटर कंपनीच्या विक्रीत 22% वाढ झाली आहे. यासह टीव्हीएसची विक्री एकूण 3,94,724 वाहनांवर पोहोचली. गेल्या वर्षी याच महिन्यात कंपनीने 3,23,368 वाहने विकली.

ऑक्टोबरमध्ये दुचाकींची विक्री 24 टक्क्यांनी वाढून 3,82,121 वाहनांवर गेली आहे, जी मागील वर्षी याच महिन्यात 3,08,161 कार होती. देशांतर्गत बाजारात कंपनीच्या दुचाकींची विक्री 19 टक्क्यांनी वाढून 3,01,380 वाहनांवर गेली, जी गेल्या वर्षी याच महिन्यात 2,52,684 होती.

त्याचबरोबर ऑक्टोबरमध्ये मोटारसायकलची विक्री 38 टक्क्यांनी वाढून 1,73,263 वाहनांवर आली आहे. ऑक्टोबर 2019 मध्ये कंपनीने 1,25,660 मोटारसायकली विकल्या.

त्याचप्रमाणे कंपनीच्या स्कूटरची विक्री 5 टक्क्यांनी वाढून 1,27,138 वाहनांवर पोहोचली. ऑक्टोबर 2019 मध्ये कंपनीने 1,21,437 स्कूटरची विक्री केली. टीव्हीएस मोटर कंपनीने सांगितले की ऑक्टोबरमध्ये तीन चाकी वाहनांची विक्री 12,603 वाहनांवर आली आहे. वर्षभरापूर्वी याच महिन्यात ही आकडेवारी 15,207 होती.

३) हीरो मोटोकॉर्पचे रेकॉर्ड ; एका महिन्यात 8 लाख युनिटची विक्री :- जगातील सर्वात मोठी दुचाकी उत्पादक कंपनी हीरो मोटोकॉर्पने ऑक्टोबरमध्ये वाहन विक्रीमध्ये एक नवा विक्रम नोंदविला. उत्सव काळात हिरो मोटोकॉर्पने ऐतिहासिक विक्री नोंदविली आहे.

हीरो मोटोकॉर्पने सांगितले की ऑक्टोबर 2020 मध्ये त्याने 8,06,848 मोटारसायकली आणि स्कूटरची विक्री केली. एका महिन्यात कंपनीची ही आतापर्यंतची सर्वात मोठी विक्री आहे. ऑक्टोबर 2019 मध्ये कंपनीने एकूण 599,248 मोटारसायकली आणि स्कूटरची विक्री केली.

एक्सचेंजच्या फाईलिंगनुसार, कंपनीने मागील वर्षी ऑक्टोबर महिन्याच्या तुलनेत यंदा 35% अधिक वाहने विकली आहेत.वार्षिक आधारे हिरो मोटोकॉर्पने सांगितले की ऑक्टोबर 2020 मध्ये मोटारसायकली आणि स्कूटरच्या विक्रीतील 34.77% विक्रमी वाढ झाली.

कंपनीने म्हटले आहे की सणासुदीच्या हंगामात ग्रामीण आणि अर्ध-शहरी बाजारपेठांकडून मागणी वाढल्याने विक्रीत दुप्पट वाढ झाली आहे. या कालावधीत कंपनीने देशांतर्गत बाजारात 7,91,137 वाहने विकली आहेत. दिवाळीतही चांगली विक्री होईल अशी कंपनीची अपेक्षा आहे.

४) अशोक लेलँडची विक्री 1 टक्केने वाढली :- हिंदुजा ग्रुपची कंपनी अशोक लेलँडच्या मते ऑक्टोबरमध्ये कंपनीच्या एकूण व्यावसायिक वाहनांची विक्री एक टक्क्याने वाढून 9989 वाहनांवर पोहोचली. शेअर बाजाराला दिलेल्या माहितीनुसार, कंपनीने गेल्या वर्षी याच महिन्यात 9,862 वाहने विकली.

त्याचबरोबर ऑक्टोबरमध्ये कंपनीच्या देशांतर्गत बाजारात विक्री दोन टक्क्यांनी घसरून 8,885 वाहनांवर गेली आहे, ती मागील वर्षी 9,079 युनिट होती. मागील वर्षाच्या तुलनेत यावर्षी ऑक्टोबरच्या आकडेवारीवर नजर टाकल्यास कंपनीच्या व्यावसायिक वाहनांच्या विक्रीत घट नोंदली गेली आहे.

व्यावसायिक वाहनांची विक्री 11 टक्क्यांनी घसरून 4,588 वाहनांवर आली. ऑक्टोबर 2019 मध्ये ही आकडेवारी 5,131 वाहने होती. तथापि, कंपनीच्या व्यावसायिक वाहनांची विक्री 14 टक्क्यांनी वाढून 5,401 वाहनांवर गेली, जी गेल्या वर्षी याच महिन्यात 4,731 होती.

५) होंडाची कार विक्री वाढली :- ऑक्टोबरमध्ये होंडा गाड्यांना भारतीय कार बाजारात मोठी मागणी होती. ऑक्टोबर 2020 मध्ये होंडाने 10,836 कारची विक्री केली. तर ऑक्टोबर 2019 मध्ये कंपनीने एकूण 10,010 युनिट्सची विक्री केली. म्हणजेच यावर्षी ऑक्टोबर महिन्यात होंडाच्या विक्रीत 8.3% वाढ झाली आहे.

गेल्या महिन्याच्या माहितीनुसार सप्टेंबर 2020 मध्ये होंडाने 10,199 मोटारींची विक्री केली. सप्टेंबर महिन्याच्या तुलनेत ऑक्टोबरच्या विक्रीत कंपनीने 6.24 टक्क्यांची वाढ नोंदविली.

त्याच वेळी ऑगस्ट 2020 मध्ये कंपनीने एकूण 7,509 वाहनांची विक्री केली. निर्यातीबद्दल सांगायचे झाल्यास, ऑक्टोबर 2020 मध्ये होंडाने एकूण 84 मोटारींची निर्यात केली. तर ऑक्टोबर 2019 मध्ये कंपनीने एकूण 10,920 युनिट्सची निर्यात केली होती.

६) टोयोटाच्या विक्रीत 52 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे :- ऑक्टोबरमध्ये टोयोटा इंडियामध्ये वाहनांची जबरदस्त विक्री झाली आहे. टोयोटाने सणाच्या महिन्यात 12,373 युनिटची विक्री केली.

तर, मागील वर्षी याच कालावधीत कंपनीने एकूण 11,866 कारची विक्री केली होती. त्याचबरोबर सप्टेंबर -2020 ची तुलना केली तर कंपनीने एकूण 8116 कारची विक्री केली. म्हणजेच विक्रीत 52 टक्के मोठी वाढ नोंदली गेली आहे.

७) ह्युंदाई कारची वाढती मागणी :- देशातील दुसऱ्या क्रमांकाची सर्वात मोठी कार निर्माता आणि कार निर्यात करणार्‍या ह्युंदाईच्या ऑक्टोबरच्या विक्री अहवालानुसार, कंपनीने गेल्या महिन्यात एक नवीन विक्रम गाठला आहे, कारण आतापर्यंतच्या सर्वाधिक 56,606 वाहनांची विक्री झाली आहे.

दक्षिण कोरियन ब्रँडने देखील 12,230 युनिट्सची निर्यात केली असून एकूण विक्री 68,835 वाहनांवर गेली आहे. दक्षिण कोरियाची वाहन प्रमुख ह्युंदाई वार्षिक आधारावर 13.2 टक्क्यांनी वाढली आहे आणि नेक्स्ट जनरेशन i20 लॉन्च होणार असल्याने विक्री आणखी वाढण्याची अपेक्षा आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button