IndiaMoneyPolitics

मोठी बातमी : जनधन खात्याला आधार जोडले नसेल तर होईल 1.3 लाखांचे नुकसान

अहमदनगर Live24 टीम, 11 नोव्हेंबर 2020 :- प्रधानमंत्री जनधन योजनेंतर्गत लोकांना बँक खाते उघडण्याबरोबरच बरेच आर्थिक लाभ मिळतात. जन धन ही मोदी सरकारने सुरू केलेली सर्वात महत्वाकांक्षी आर्थिक योजना आहे. या योजनेंतर्गत उघडलेल्या बँक खात्यांनाही बरेच फायदे आहेत. उदाहरणार्थ, यात किमान शिल्लक रक्कम न राखण्यासाठी आपल्याकडून शुल्क आकारले जात नाही.

मुळात जनधन खात्यात उघडलेले बँक खाते म्हणजे शून्य शिल्लक बचत खाते. परंतु इतरही फायदे आहेत, ज्याअंतर्गत खातेधारकाला 1.3 लाखापर्यंतचा लाभ मिळतो. चला संपूर्ण तपशील जाणून घेऊया.

अशा प्रकारे 1.3 लाख रुपयांचे नुकसान होऊ शकते :- जर आपण जनधन खाते उघडले तर लक्षात ठेवा की आपले आधार बँक खाते लिंक केले पाहिजे. जर आपण जन धन खाते उघडले असेल आणि आधार लिंक नसेल तर हे काम त्वरित करा. जर आपला आधार नंबर जन धन खात्याशी लिंक नसेल तर आपल्याला बरेच फायदे गमावावे लागतील. प्रत्यक्षात, जन धन खातेधारकांना रुपये डेबिट कार्ड दिले जाते, त्यामध्ये एक लाख रुपयांचा अपघात विमा दिला जातो. किमान शिल्लक न घेता आपल्याला ही विमा रक्कम मिळते. परंतु जर बँक खाते आधारशी जोडलेले नसेल तर हा लाभ मिळणार नाही.

 30 हजार रुपयांचा हा दुसरा फायदा आहे:-  त्याचा आणखी एक फायदा म्हणजे अपघाती मृत्यू विमा संरक्षण 30000 रु. हे खाते बँक खात्याशी लिंक झाल्यानंतरच उपलब्ध होईल. तर अशा प्रकारे एक्सीडेंटल डेथ बेनेफिट झाला 1.3 लाख रुपये. खातेदारांच्या मृत्यूवर 1.3 लाख रुपयांच्या रकमेवर दावा केला जाऊ शकतो. पण यासाठी आधार बँक खात्यात जोडले जाण्याची अट आहे.

ओव्हरड्राफ्ट लाभ :- जनधन खातेधारकांना बँक खात्यावर 5000 रुपयांपर्यंत ओव्हरड्राफ्ट मिळते. आवश्यक असल्यास, आपल्या खात्यात शून्य शिल्लक असूनही आपण आपल्या खात्यातून हे पैसे काढू शकता. परंतु यासाठी देखील आधार कार्ड बँक खात्याशी जोडले जावे. बँक खात्यास आधारशी जोडल्यानंतरच तुम्हाला 5 हजार रुपयांपर्यंत ओव्हरड्राफ्ट मिळू शकेल. आपण आपल्या बँक शाखेत जाऊन आपले आधार बँक खाते लिंक करू शकता.

जनधन खाते कसे उघडावे:-  जन धन खाते उघडण्यासाठी तुम्ही ड्रायव्हिंग लायसन्स, पासपोर्ट, पॅन, मतदार ओळखपत्र व्यतिरिक्त मनरेगा जॉब कार्डची मदत घेऊ शकता. मनरेगा जॉब कार्ड तुमचा आयडी पुरावा म्हणून काम करेल. हे महत्त्वपूर्ण कागदपत्रे आपला आयडी आणि पत्ता पुराव्याची आवश्यकता पूर्ण करेल. जन धन योजना 15 ऑगस्ट 2014 रोजी सुरू करण्यात आली.

अशाप्रकारे ऑनलाईन जन धन खाते उघडले जाईल:- जन धन योजनेंतर्गत कोणत्याही बँक शाखा किंवा बँक मित्राच्या मदतीने बँक खाती उघडता येतील. दुसरा मार्ग म्हणजे बँकेच्या वेबसाइटवरून फॉर्म डाउनलोड करणे आणि तो भरा आणि सबमिट करणे. आपल्याला आवश्यक कागदपत्र फॉर्मला जोडण्याची आवश्यकता आहे त्यानंतर आपले बँक खाते त्वरित उघडले जाईल. आपण फॉर्म डाउनलोड करुन त्यासोबत आवश्यक कागदपत्रे देऊन खाते उघडू शकता. एकदा बँकेत गेल्यास आपले खाते उघडेल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button