IndiaMoney

अटल पेन्शन योजनेसाठी घरात बसूनच सादर करा जीवन प्रमाणपत्र; ‘अशी’ आहे प्रोसेस

अहमदनगर Live24 टीम, 12 नोव्हेंबर 2020 :- सर्व निवृत्तीवेतनधारकांना दरवर्षी एकदा पेन्शन वितरण प्राधिकरणाकडे जीवन प्रमाणपत्र सादर करणे आवश्यक असते. हे नोव्हेंबरमध्ये सादर करून किंवा विहित नमुन्यात जीवन प्रमाणपत्र सादर करून करता येतात. ‘लाइफ प्रमाणपत्र’ ऑनलाइन जनरेट केले जाऊ शकते.

पेंशनधारक सॉफ्टवेअर अ‍ॅप्लिकेशन आणि सिक्योर आधार बायोमेट्रिक ऑथेंटिकेशन सिस्टमचा वापर करून डिजिटल लाइफ सर्टिफिकेट तयार करु शकतात. ऑनलाईन जनरेट केलेले डिजिटल लाइफ सर्टिफिकेट (डीएलसी) ऑनलाईन जनरेट केले जाऊ शकते आणि निवृत्तीवेतन घेणारा हे गरजेच्या वेळी वापरू शकतो. याशिवाय गरज भासल्यास पीडीएही त्यात प्रवेश करू शकते. अटल निवृत्तीवेतनाधारकांसाठी जीवन प्रमाणपत्र सादर करणे देखील आवश्यक आहे. हे काम आपण घरी बसून करू शकता. जाणून घेऊयात प्रोसेस –

जीवन प्रमाण / लाइफ सर्टिफिकेस ऑनलाइन:- जीवन प्रमान अ‍ॅप डाउनलोड करा आणि नवीन रजिस्ट्रशनवर जा. यानंतर बँक खाते क्रमांक, आधार क्रमांक, नाव, पेन्शन पेमेंट ऑर्डर (पीपीओ) आणि मोबाइल नंबर यासारख्या इतर बाबींचा समावेश करा. मग सेंड ओटीपी वर क्लिक करा. नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकावर तुम्हाला एक ओटीपी मिळेल. ओटीपीची नोंदणी केल्यानंतर आधार वापरुन वेरिफिकेशन करा. यानंतर एक पुरावा आयडी तयार होईल. शेवटी सबमिट वर क्लिक करा.

 ऑनलाईन सबमिट कसे करावे ? :- प्रूफ आयडी आणि ओटीपी वापरून जीवन प्रमान अ‍ॅपवर लॉग इन करा. त्यानंतर जनरेट केलेला जीवन प्रमाण पर्याय निवडल्यानंतर, आधार नंबर प्रविष्ट करा आणि मोबाइल नंबर प्रविष्ट करा. त्यानंतर जनरेट ओटीपी वर क्लिक करा. आपल्याला ओटीपी प्राप्त झाल्यावर ओटीपी प्रविष्ट करा. यानंतर आता पीपीओ क्रमांक, नाव, पेन्शन देणार्‍या एजन्सीचे नाव इ. फिंगरप्रिंट / बुबुळ स्कॅन करून आणि आधार डेटाचा वापर करून ते प्रमाणीकृत केल्यानंतर, निवृत्तीवेतनाच्या नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर एक पुष्टीकरण संदेश पाठविला जाईल आणि स्क्रीन वर जीवन प्रमाण दर्शविला जाईल.

अटल पेन्शनचे फायदे:-  अटल पेन्शन योजनेत तुम्हाला आजीवन पेन्शन मिळते. या योजनेत तुम्हाला किमान एक हजार रुपये पेन्शन आणि जास्तीत जास्त 5000 रुपये मिळतील. जर मॅच्युरिटीपूर्वी ग्राहक मरण पावला तर त्याच्या जोडीदारास पेन्शन मिळेल. जर नवरा-बायको दोघे मरण पावले तर नॉमिनीला हे पैसे मिळतील. या योजनेत सातत्याने योगदान देणे आवश्यक आहे हे लक्षात ठेवा. तसे नसल्यास, खाते गोठवते आणि नंतर ते बंद होते.

अशाप्रकारे अटल पेन्शन योजना खाते उघडले जाते :- जेथे तुमचे बचत खाते आहे अशा बँकेत जा. बँक खाते क्रमांक प्रविष्ट करा आणि एपीवाय नोंदणी फॉर्म भरा. तसेच तुम्हाला आधार / मोबाइल नंबर द्यावा लागेल. जरी हे आवश्यक नसले तरी माहिती मिळत राहण्यासाठी आपण एक मोबाइल नंबर प्रदान करणे आवश्यक आहे. आपण मासिक / त्रैमासिक / सहामाही योगदानाची निवड करू शकता.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button