Money

तुमचे PF अकाउंट असेलच परंतु त्यावर मिळणारे ‘हे’ मोठे लाभ तुम्हाला माहित आहेत का ? वाचा सविस्तर …

अहमदनगर Live24 टीम, 12 नोव्हेंबर 2020 :- कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना (ईपीएफओ) द्वारे सर्व कर्मचार्‍यांना पीएफ सुविधा पुरविली जाते. यासाठी कर्मचार्‍यांच्या पगारामधून दरमहा काही पैसे वजा केले जातात.

जेणेकरून सेवानिवृत्तीनंतर त्यांना हा पैसा उपयोगी ठरू शकेल. तथापि, पीएफ खातेधारकांना या व्यतिरिक्त बरेच फायदे देखील मिळतात. काही लोकांना याबद्दल माहिती असेल. आज आम्ही तुम्हाला अशा प्रकारच्या फायद्यांविषयी सांगणार आहोत –

फ्री इंश्योरेंस :- तुम्हाला पीएफ खाते उघडताच बाई डीफॉल्ट विमा देखील मिळतो. एम्प्लॉईज डिपॉझिट लिंक्ड इन्शुरन्स (ईडीएलआय) योजनेअंतर्गत तुमच्या पीएफ खात्यावर 6 लाख रुपयांपर्यंतचा विमा उपलब्ध आहे. ईडीएलआय विमाधारकाच्या नियुक्त केलेल्या लाभार्थ्यास नैसर्गिक कारणे, आजारपण किंवा अपघात यामुळे मृत्यू झाल्यास एकरकमी रक्कम देण्याची तरतूद करते. कर्मचार्‍याच्या मृत्यूनंतर कुटुंबातील सदस्याला आर्थिक सुरक्षा देणे हे या योजनेचे उद्दीष्ट आहे. कंपनी आणि केंद्र सरकार कर्मचार्‍यांना हा लाभ देत आहे.

टॅक्स बचत:-  ईपीएफ हा कर वाचविण्यासाठी सर्वात सामान्य आणि चांगला पर्याय आहे. नवीन कर प्रणालीमध्ये कोणताही फायदा नाही. परंतु जुन्या कर प्रणालीमध्ये तुम्हाला पगाराच्या 12% दरापर्यंत करात सूट मिळेल. आयकर कायद्याच्या कलम 80 सी अंतर्गत ही बचत करात सूट आहे.

 निवृत्तीनंतर पेंशनचा लाभ:-  ईपीएफओ कायद्यानुसार कर्मचार्‍यांना मूलभूत पगाराच्या 12% अधिक डीए पीएफ खात्यात जातात. तर त्याच वेळी, कंपनी कर्मचार्‍यांच्या मूलभूत पगाराच्या 12% अधिक डीएचे देखील योगदान देते. कंपनीच्या 12% वाट्यापैकी 3.67% कर्मचार्‍यांच्या पीएफ खात्यात जातात तर उर्वरित 8.33% कर्मचारी पेन्शन योजनेत जातात.

मधेच पैसे काढण्याची सुविधा :- साथीचे व बेरोजगारीच्या पार्श्वभूमीवर सरकारने सेवानिवृत्तीपूर्वी काही पैसे काढण्याची सुविधा दिली आहे. म्हणजे आपण आपल्या पीएफ फंडामधून पैसे काढू शकता आणि कोणत्याही वेळी आवश्यक वेळी ते वापरू शकता. हे आपल्याला कर्ज घेण्यापासून वाचवेल. जर एखाद्या कर्मचाऱ्याने कंपनीत 5 वर्षे सेवा पूर्ण केली आणि पीएफ मागे घेतला तर मिळकत कर भरण्याचे कोणतेही लायबिलिटी त्यावर राहत नाही. 5 वर्षे न पूर्ण केल्यास टीडीएस आणि कर 10% वजा केला जातो.

 निष्क्रिय खात्यांनाही व्याज मिळते :- तुम्हाला माहिती नसेल पण पीएफ खातेधारकांना निष्क्रिय खात्यावरही व्याज मिळते. म्हणजेच, जर आपले पीएफ खाते वर्षाहून अधिक काळ निष्क्रिय असेल, तरीही आपल्याला व्याज मिळणार आहे. हा बदल ईपीएफओने 2016 मध्ये केला आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button