Money

1500 रुपयांनी सुरु करा गुंतवणूक आणि प्रत्येक वर्षाला मिळवा 1 लाख रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 13 नोव्हेंबर 2020 :-अगदी लहान बचत देखील आपल्या जीवनात मोठा आनंद आणू शकते. अशा परिस्थितीत आपण लहान गुंतवणूकीकडे दुर्लक्ष करू नये.

नोकरीत असताना किंवा म्हणा की जेव्हा जेव्हा तुमच्या उत्पन्नाच्या काळात तुमच्या खर्चात काही बचत होते, त्या बचतीचा काही भाग अशा ठिकाणी गुंतवणूक करण्याचा विचार केला पाहिजे ज्यामुळे तुम्हाला भविष्यात चांगले उत्पन्न मिळेल. रिकरिंग डिपॉझिट म्हणजेच आरडी हा अशाच लहान बचत योजनेचा एक लोकप्रिय पर्याय आहे. या खात्यात तुमच्या बचतीचा काही हिस्सा दरमहा गुंतविण्याची सुविधा आहे.

येथे तुम्हाला तुमच्या जमा केलेल्या पैशांवर निश्चित व्याजानुसार परतावा मिळेल. जर तुम्हाला असे वाटत असेल की दरमहा 1500 रुपयांची बचत सुरू करून तुम्हाला दरवर्षी 1 लाख रुपये हवे असतील तर त्याचे नियोजन कसे करावे ते येथे जाणून घेऊयात –

बँक आणि पोस्ट ऑफिस आरडी आणि बचतीचा मार्ग :- जर तुम्हाला तुमच्या बचतीवर निश्चित व्याज हवे असेल तर बँक आणि पोस्ट ऑफिस अशी जागा आहे जेथे पैसे जमा करुन निश्चित व्याज मिळू शकते. रिकरिंग डिपॉझिटद्वारे (आरडी) पैसे जमा करण्याची सुविधा बँक आणि पोस्ट ऑफिस या दोन्ही ठिकाणी उपलब्ध आहे.

फरक इतकाच आहे की आरडी बँकेत कितीही कालावधीसाठी उपलब्ध आहे. तर पोस्ट ऑफिसमध्ये फक्त 5 वर्षांसाठी आरडी असते. जर ही बचत पद्धत योग्य प्रकारे वापरली गेली तर दरवर्षी 1 लाख रुपये आरामात मिळतील. आरडीमध्ये गुंतवणूक कशी सुरू करावी ते जाणून घेऊया.

 पोस्ट ऑफिसचे आरडीचे व्याज दर –

– 5 वर्षांच्या आरडीचे व्याज दर – 5.8 टक्के

 स्टेट बँकेच्या आरडीचे व्याज दर

  • – 1 वर्ष ते 1 वर्ष आणि 364 दिवसांपर्यंतचे आरडी दर 5.50 टक्के आहेत. जर ज्येष्ठ नागरिक असतील तर हा व्याज दर 6.00 टक्के आहे.
  • – 2 वर्ष ते 2 वर्ष आणि 364 दिवसांपर्यंतचे आरडी दर 5.50 टक्के आहेत. जर ज्येष्ठ नागरिक असतील तर हा व्याज दर 6.00 टक्के आहे.
  • – 3 वर्ष ते 4 वर्षे आणि 364 दिवसांचा व्याज दर 5.70 टक्के आहे. ज्येष्ठ नागरिक असल्यास हा व्याज दर 6.20 टक्के आहे.
  • – आरडीसाठी 5 वर्ष ते 10 वर्षांचा व्याज दर 5.70 टक्के आहे. जर ज्येष्ठ नागरिक असतील तर हा व्याज दर 6.50 टक्के आहे. टीपः हे व्याज दर 11 नोव्हेंबर 2020 रोजीचे आहेत.

 आपल्याला दरवर्षी किती रुपये गुंतवणूक करून मिळतील 1 लाख रुपये हे जाणून घ्या

– प्रथम 1 वर्षाची गुंतवणूक योजना जाणून घ्या:-  1 वर्षाच्या योजनेत दरमहा 8100 रुपयांची गुंतवणूक सुरू करा. त्याअंतर्गत, दरमहा आरडीमध्ये 8100 रुपये गुंतवणूकीस प्रारंभ करा आणि ते 1 वर्षासाठी चालवा. 1 वर्षानंतर तुम्हाला 100,293 रुपये मिळेल. दरमहा 8100 रुपये जमा करणे खूप मोठे काम आहे. यापेक्षा कमी पैशांत 1 लाख रुपये कसे मिळवू शकता हे जाणून घेऊयात .

– 2 वर्षाची गुंतवणूक योजना जाणून घ्या:-  2 वर्षांच्या योजनेंतर्गत दरमहा 4000 रुपयांची गुंतवणूक सुरू करा. या अंतर्गत, आरडीमध्ये दरमहा 4000 रुपयांची गुंतवणूक सुरू करा आणि 2 वर्ष चालवा. 2 वर्षानंतर तुम्हाला 101,993 रुपये मिळेल. हे करत असताना लक्षात ठेवा की पहिल्या वर्षी सुरु केलेली 4000 रुपयांची आरडी 2 वर्षांसाठी सुरू करावी लागेल. यानंतर, पुढच्या वर्षी आणखी एक आरडी 4000 सुरू करावे लागेल. यानंतर, हे असेच चालू ठेवा. अशा परिस्थितीत, प्रत्येक वर्षी एक आरडी पूर्ण होईल आणि एक नवीन सुरू केली जाईल. यातून तुम्हाला दरवर्षी 1 लाख रुपये मिळतील.

– 5 वर्षाची गुंतवणूक योजना जाणून घ्या :- 5 वर्षाच्या योजनेत दरमहा 1500 रुपयांची गुंतवणूक सुरू करा. या अंतर्गत आरडीमध्ये दरमहा 1500 रुपयांची गुंतवणूक सुरू करा आणि ते 5 वर्षे चालवा. 5 वर्षानंतर तुम्हाला 104,542 रुपये मिळेल. येथे तुम्हाला दरवर्षी 1500 रुपयांची आरडी सुरू करावी लागेल. यानंतर, 5 वर्षे पूर्ण होताच तुम्हाला दरवर्षी 1 लाख रुपये मिळण्यास प्रारंभ होईल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button