Money

ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेविषयी जाणून घ्या ‘ह्या’ 5 महत्वाच्या गोष्टी ; होईल खूप फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 14 नोव्हेंबर 2020 :- 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या ज्येष्ठ नागरिकांसाठी गुंतवणूकीचा एक प्रमुख पर्याय म्हणजे ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना (एससीएसएस). सेवानिवृत्तीनंतर लोक सहसा आपली गुंतवणूक सुरक्षित ठेवण्याचे मार्ग शोधतात ज्यामुळे त्यांना फारच कमी उत्पन्न मिळते. परंतु यात एससीएसएस अद्याप एक चांगला पर्याय आहे.

एससीएसएस ही बँक एफडी, पीएमव्हीव्हीवाय आणि पोस्ट ऑफिस एफडी सारखी कमी जोखीम असणारी योजना आहे. परंतु असे म्हटले जाऊ शकते की बँक एफडीपेक्षा हे बरेच चांगले आहे, कारण येथे परतावा चांगला मिळतो आणि याला सरकारचे संरक्षण देखील आहे.

एससीएसएसचा कालावधी 5 वर्षे आहे आणि तो 3 वर्षांपर्यंत वाढविला जाऊ शकतो. जर आपणास एससीएसएसमध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार असेल तर त्यापूर्वी, 5 महत्वाच्या गोष्टी जाणून घ्या आपल्यासाठी खूप उपयोगी पडेल.

एससीएसएस खाते कोण उघडू शकेल :- एससीएसएस खाते 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या कोणालाही उघडता येऊ शकते. परंतु ज्या व्यक्तीचे वय 55 वर्षांपेक्षा जास्त परंतु 60 वर्षांपेक्षा कमी असेल आणि जो Superannuation किंवा व्हीआरएस अंतर्गत सेवानिवृत्त झाला आहे त्याला एससीएसएस खाते उघडण्याची सुविधा मिळते.

व्याज किती आहे ? :- 31 मार्चच्या तिमाहीनंतर 30 सप्टेंबर आणि 31 डिसेंबर रोजी संपलेल्या तिमाहीत एससीएसएसला वार्षिक 8.6 टक्के व्याज दर मिळेल. आपल्याला आपल्या पोस्ट ऑफिसच्या बचत खात्यात ऑटोमॅटिकपणे एससीएसएस व्याज मिळेल. आपण पीडीसी किंवा मनी ऑर्डरद्वारे व्याज काढून घेऊ शकता.

किमान ठेव किती असावी ?:-  एससीएसएस खाते उघडण्यासाठी किमान रक्कम आणि जास्तीत जास्त शिल्लक रक्कम अनुक्रमे 1000 आणि 15 लाख रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. खातेदार खाते उघडताना किंवा खाते उघडल्यानंतरदेखील नॉमिनी व्यक्तीची निवड करू शकतात.

मॅच्युरिटीपूर्वी खाते बंद करण्याची सुविधा :- आपण वेळेपूर्वी एससीएसएस खाते बंद करू शकता. परंतु जर आपण 1 वर्षाच्या आत असे केले तर 5% दंडाची रक्कम ठेवींमधून वजा केली जाईल. 2 वर्षानंतर, पैसे काढताना 1 टक्के ठेव कपात केली जाईल. एखाद्या आर्थिक वर्षात जर व्याजाची रक्कम 10,000 रुपयांपेक्षा जास्त असेल तर टीडीएस देखील व्याजामधून वजा केला जाईल. तथापि, या योजनेत गुंतवणूक करणाऱ्यांना आयकर कलम 80 सी अंतर्गत कराचा लाभ मिळतो.

एकापेक्षा अधिक खाते सुविधा :- गुंतवणूकदार त्यांच्या जोडीदारासह किंवा सिंगल किंवा संयुक्तपणे एकापेक्षा अधिक खाती व्यवस्थापित करू शकतात. लक्षात ठेवा की जोडीदाराबरोबर संयुक्त खाते उघडणे शक्य आहे आणि गुंतवणूकदार संयुक्त खात्यात प्राथमिक ठेवीदार असतो. ही खाती एका पोस्ट ऑफिसमधून दुसर्‍या पोस्ट ऑफिसमध्ये वर्ग करणेही शक्य आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button