म्युच्युअल फंड: दिवाळीपासून सुरुवात करण्यासाठी ‘ह्या’ 4 स्कीम आहेत जबरदस्त; गुंतवणूक करा आणि खूप कमवा

अहमदनगर Live24 टीम, 14 नोव्हेंबर 2020 :-गुंतवणूकीचा पोर्टफोलिओ तयार करण्यासाठी हा उत्सवाचा काळ चांगला आहे. जर आपणास म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करायची इच्छा असेल तर आपण डेब्ट फंड, थेमेटिक फंड आणि लार्जकॅप म्युच्युअल फंड यामधील एक पर्याय तुम्ही निवडू शकता.

शेअर बाजारासाठी ब्रोकिंग फर्म संपूर्ण संशोधनासह निवडलेले शेअर्स खरेदी करण्याची शिफारस करतात त्याचप्रमाणे म्युच्युअल फंडाच्या सर्वोत्तम योजनांनाही सल्ला दिला जातो. या हंगामासाठी आयआयएफएलने 4 म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये गुंतवणूक करण्याची शिफारस केली आहे. दिवाळीच्या विशेष प्रसंगासह प्रारंभ करण्यासाठी यापैकी कोणत्याही योजना निवडू शकता.

Advertisement

1) एसबीआय मॅग्नम ईएसजी फंड :- या लिस्टमधील पहिला क्रमांक एसबीआय मॅग्नम ईएसजी फंडाचा आहे. शासन, सामाजिक आणि पर्यावरण (ईएसजी) यासारख्या बाबींमध्ये चांगली कामगिरी करणार्‍या कंपन्यांमध्ये ही योजना गुंतवणूक करते. एसबीआय मॅग्नम ईएसजी फंडने ईएसजी निकषानंतर इक्विटी आणि इक्विटी लिंक्ड इन्स्ट्रुमेंट्समध्ये 80-100 टक्के भांडवलाची गुंतवणूक केली आहे आणि 0-20% इतर इक्विटी किंवा डेब्ट आणि मनी मार्केट इंस्ट्रूमेंट्समध्ये गुंतवणूक केली आहे. त्यात रिलायन्स, एचडीएफसी बँक आणि इन्फोसिससारखे शेअर्सही आहेत. 8-10 वर्षांच्या गुंतवणूकीसाठी ही योजना चांगली आहे.

2) आयसीआयसीआय प्रू मॅन्युफॅक्चरिंग इन इंडिया फंड :- आयसीआयसीआय प्रू मॅन्युफॅक्चरिंग इन इंडिया फंड हादेखील दीर्घ मुदतीत पैसे कामविणाऱ्यांसाठी चांगला पर्याय आहे. या योजनेचे वैशिष्ट्य म्हणजे लार्ज कॅप समभागात त्याने 68 टक्के भांडवल तर मिड कॅप समभागात 19 टक्के पैसे गुंतविले आहेत. त्याच्या टॉप स्टॉकमध्ये बीपीसीएल (9.5 टक्के), रिलायन्स (8.8 टक्के) आणि हिडाल्को (6.3 टक्के) यांचा समावेश आहे. थेमेटिक फंड हा उच्च जोखीमवाला आहे, म्हणूनच ही योजना केवळ अशा गुंतवणूकदारांसाठीच चांगली आहे ज्यांना उच्च धोकाघेण्याची तयारी आहे आणि 8-10 वर्षे गुंतवणूक करू इच्छित आहे.

Advertisement

3) मिरे एसेट हेल्थकेयर फंड :- ही स्कीम आरोग्य सेवा आणि त्यासंबंधित क्षेत्रात गुंतवणूक करते. सप्टेंबर 2020 पर्यंत या फंडाने मोठ्या भांडवलाच्या समभागात एकूण भांडवलाच्या 62 टक्के गुंतवणूक केली, तर मिड कॅप समभागात 26 टक्के गुंतवणूक केली. त्याच्याकडे असलेल्या टॉप शेअर्समध्ये डॉ. रेड्डीज लॅबज (11.3 टक्के), सन फार्मा (9.8 टक्के) आणि डिव्हिस लॅब (8.0 टक्के) यांचा समावेश आहे. ही योजना अनुभवी गुंतवणूकदारांसाठी उपयुक्त आहे हाय रिस्क घेऊ शकतात आणि कमीतकमी 7-8 वर्षे गुंतवणूक करू इच्छित आहे. या स्कीमची थीम हेल्थकेयर आहे.

4) यूटीआई इक्विटी फंड :- हे फंड वेगवेगळ्या भांडवलाच्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक करुन दीर्घ मुदतीत चांगला परतावा मिळवू शकतात. सप्टेंबर 2020 पर्यंत या फंडाने लार्ज कॅप समभागात 63 टक्के आणि मिड कॅप समभागात 29 टक्के गुंतवणूक केली. आयटी क्षेत्रात सर्वाधिक गुंतवणूक (15.0 टक्के) फंडाने केली आहे. त्याखालोखाल बँकेचा क्रमांक आहे (12.9 टक्के). त्याच्या टॉप शेअर्स मध्ये बजाज फायनान्स (6.0%), एचडीएफसी बँक (5.7%) आणि एल अँड टी इन्फोटेक (4.5. %) यांचा समावेश आहे. आपण या योजनेत 5 वर्षे गुंतवणूक करू शकता.

Advertisement

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Advertisement